కర్ణాటక: కర్ణాటకలో గోల ఎక్కడుంది?

కర్ణాటకలో హామీల గోల

బస్సులో టికెట్‌ ఎవరూ కొనడం లేదన్న వాదన

కరెంటు బిల్లులు అడిగితే దెబ్బ తింటారు

ఊపులో ప్రభుత్వం

బెంగళూరు (ఆంధ్రజ్యోతి): అన్ని వర్గాల ప్రజలను ఆకట్టుకునేందుకు కర్ణాటక కాంగ్రెస్ ఎన్నికల సమయంలో ప్రకటించిన హామీలు (కర్ణాటక ఐదు హామీలు) ఇప్పుడు క్షేత్రస్థాయిలో తలనొప్పిగా మారాయి. ఆ పథకాలతో దశాబ్దాల తర్వాత కాంగ్రెస్ 135 సీట్లు గెలుచుకుంది. రాష్ట్రంలో సిద్ధరామయ్యను ముఖ్యమంత్రిగా, డీకే శివకుమార్‌ను ఉప ముఖ్యమంత్రిగా కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం నియమించింది. మంత్రివర్గ విస్తరణ జరగాల్సి ఉంది. ప్రభుత్వం ఏర్పాటయ్యాక హామీల అమలుకు తగిన మార్గదర్శకాలను రూపొందించే పనిలో పడ్డారు. వీటన్నింటినీ పట్టించుకోని ప్రజలు హామీలు గుప్పించినట్లు వ్యవహరిస్తున్నారు. రెండు మూడు రోజులుగా రాష్ట్రంలోని వివిధ జిల్లాల సమస్యలు ఎక్కువయ్యాయి. ఆ శాఖ ఉద్యోగులు విద్యుత్ బిల్లులు చెల్లించేందుకు గ్రామాలకు వెళ్లలేని పరిస్థితి నెలకొంది. మరోవైపు టిక్కెట్ల కోసం బస్ కండక్టర్లు మహిళలను వేధించాల్సి వస్తోంది.

టిక్కెట్లు కొనడం లేదని మహిళలు అంటున్నారు

కాంగ్రెస్ అధికారంలోకి వస్తే కేసీఆర్, బీఎంటీసీ బస్సుల్లో మహిళలు ఉచితంగా ప్రయాణించవచ్చని హామీ ఇచ్చారు. కాంగ్రెస్ నేతలు సిద్ధరామయ్య, డీకే శివకుమార్ ఎన్నికల ముందు మాట్లాడుతూ ప్రభుత్వం ఏర్పాటు చేసిన తొలిరోజే ఐదు హామీలను ఆమోదిస్తామని హామీ ఇచ్చారు. విజయనగరంలో కెఎస్‌ఆర్‌టిసి బస్సులో కూర్చున్న మహిళలను కండక్టర్ టిక్కెట్లు ఇవ్వాలని కోరారు. కాంగ్రెస్ వాళ్లు ఎందుకు కొనుక్కుని తిరుగుతున్నాం అన్నారు. కండక్టర్‌తో మహిళలు వాగ్వాదానికి దిగారు. చివరకు తోటి ప్రయాణికులు అంగీకరించారు. వెంటనే వారు కాంగ్రెస్ నేతలను దూషించారు. రాయచూరు జిల్లా మస్కీలో కండక్టర్‌తో వృద్ధురాలు గొడవపడింది. తన ఎమ్మెల్యే చెప్పినందుకే టికెట్ ఎందుకు కొన్నారని ప్రశ్నించారు.

కొప్పాలలో లైన్‌మెన్‌పై దాడి

రాష్ట్రంలో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం ఏర్పాటైన రోజు నుంచి కరెంటు బిల్లులు చెల్లించడం లేదని ప్రజలు వాపోతున్నారు. సిబ్బంది గ్రామాలకు వెళ్లి రీడింగ్‌ తీసుకునే పరిస్థితి లేదు. లైన్‌మెన్‌లు బిల్లులు చెల్లించాలంటే గ్రామస్తులు గుంపులుగా తిరుగుతున్నారు. 200 యూనిట్ల వరకు ఉచిత విద్యుత్ ఇస్తామని కాంగ్రెస్ హామీల ద్వారా ప్రకటించింది. వారం రోజులుగా విద్యుత్ కార్మికులు గ్రామాలకు వెళ్లడం లేదు. కొప్పాల జిల్లా కూకనపల్లికి చెందిన చంద్రశేఖరయ్యకు ఆరు నెలలుగా బిల్లు బకాయి ఉంది. బుధవారం బిల్లు కోసం లైన్‌మెన్ మంజునాథ్ వెళ్లారు. బిల్లు చెల్లించడం లేదని చంద్రశేఖరయ్య వాదించారు. ఆరు నెలల బిల్లు కట్టకపోతే ఎలా అంటూ లైన్ మెన్ మాట్లాడుతుండగా.. నాయకులు ఉచితంగా చెప్పలేదా అంటూ బూటుతో దాడికి పాల్పడ్డారు. లైన్‌మెన్‌ను దూషించడంతోపాటు బూటుతో దాడి చేయడంపై జిల్లాకు చెందిన విద్యుత్ ఉద్యోగులు తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

ఊపులో ప్రభుత్వం..

కాంగ్రెస్ ఎన్నికల హామీల అమలుకు ఆర్థిక వనరులపై సీఎం సిద్ధరామయ్య సుదీర్ఘంగా ఆలోచించారు. 200 యూనిట్ల ఉచిత కరెంటు, మహిళలకు ఉచిత బస్సు యాత్రకు విపరీతమైన డిమాండ్ ఉంది. ఎన్నికల ముందు అందరికీ విద్యుత్, ఉచిత ప్రయాణ సౌకర్యం కల్పిస్తామని హామీ ఇచ్చారు. ప్రస్తుతం బీపీఎల్‌ కార్డుదారులే మోసానికి గురవుతున్నారనేది కొంత ఊరట. వచ్చే ఏడాది లోక్‌సభకు ఎన్నికలు జరగనున్న నేపథ్యంలో పరిస్థితి కొలిక్కి వచ్చింది. ఈ పథకాలు అమలు చేయాలా? మార్గదర్శకాల పేరుతో ఆంక్షలు తీసుకురావాలా? రాష్ట్ర మరియు కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు, వ్యాపారులు, ITBT ఉద్యోగులు మరియు ఆదాయపు పన్ను చెల్లింపుదారులు మినహా మిగిలిన వారందరికీ ఇది వర్తిస్తుందని అంచనా వేయబడింది. హామీల అమలుపై కొద్దిరోజుల తర్వాతే స్పష్టత రానుంది.

ఎప్పటి నుంచి అమలు చేస్తారు? : జేడీఎస్ నేత కుమారస్వామి

కాంగ్రెస్ అధికారంలోకి వచ్చిన తొలి కేబినెట్‌లో ఐదు హామీలను ఆమోదిస్తామని హామీ ఇచ్చిన వారు వాటిని ఎప్పుడు అమలు చేస్తారో బహిరంగంగా ప్రకటించాలని జేడీఎస్ నేత కుమారస్వామి డిమాండ్ చేశారు. బుధవారం విధానసౌధలో మీడియాతో మాట్లాడుతూ.. ఐదు హామీలను అమలు చేస్తానని ధైర్యంగా చెప్పిన సీఎం సిద్ధరామయ్య.. ఇచ్చిన హామీలో తప్పేమీ లేదని, ఏం అమలు చేశారో చెప్పాలన్నారు. 200 యూనిట్ల విద్యుత్ ఉచితం అని, ఇప్పుడు మార్గదర్శకాలు ఏంటని ప్రశ్నించారు. తొలి కేబినెట్‌లో ఏం సాధ్యమైందో చెప్పగలరా? నిరుద్యోగులకు రూ.3 వేలు నిరుద్యోగ భృతి ఎప్పటి నుంచి ఇవ్వాలని ప్రశ్నించారు.

తిరుపతి, ధర్మస్థల, పూణేలకు మహిళలకు ఉచిత ప్రయాణ సౌకర్యం ఎప్పటి నుంచి అమలులోకి వస్తుందని చెప్పారు. గతంలో చెన్నపట్టణ నుంచి ఎన్నికైన కుమారస్వామి ఎమ్మెల్యేగా ప్రమాణ స్వీకారం చేశారు. స్పీకర్ ఛాంబర్‌లో ప్రొటెం స్పీకర్ ఆర్వీ దేశ్‌పాండే సమక్షంలో ఆయన ప్రమాణం చేశారు. అనంతరం విధానసౌధలోని జేడీఎస్ కార్యాలయంలో పార్టీ ఎమ్మెల్యేల సమావేశం జరిగింది. జేడీఎస్ పార్టీ నేతగా కుమారస్వామి ఏకగ్రీవంగా ఎన్నికయ్యారు. గత అసెంబ్లీతో పోలిస్తే జేడీఎస్ ఎమ్మెల్యేల సంఖ్య గణనీయంగా తగ్గింది. గత అసెంబ్లీలో 37 మంది సభ్యులు ఉండగా ఇప్పుడు ఆ సంఖ్య 19కి తగ్గింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *