వాటర్ ప్లాంట్: ఇది నీరు కాదా? అది తాగితే ఆ జబ్బులు రావడం ఖాయం!

పుట్టగొడుగుల వంటి నీటి మొక్కలు

నాణ్యత లేని నీటి వల్ల అనారోగ్యం

BIS అనుమతి లేకుండా నిర్వహణ

నిబంధనలు పాటించని నిర్వాహకులు

హైదరాబాద్ , అల్వాల్ , మార్చి 10 (ఆంధ్రజ్యోతి): చిన్నపాటి హోటల్ లేదా కిరాణా దుకాణం పెట్టుకోవాలంటే జీహెచ్ ఎంసీ నుంచి ట్రేడ్ లైసెన్స్ తీసుకోవాలి. నీటిని శుద్ధి చేసి బాటిళ్లలో పెట్టి విక్రయిస్తున్న వాటర్ ప్లాంట్ నిర్వాహకులు ఎలాంటి లైసెన్సులు, అనుమతులు తీసుకోకుండానే వ్యాపారం చేస్తున్నారు. FURIFIED WATER పేరు ఎక్కడ పడితే అక్కడ నీటి మొక్కలు పుట్టగొడుగుల్లా పుట్టుకొస్తున్నాయి. జనావాసాల నడుమ బోర్లు తవ్వి మాయమాటలతో నీటిని శుద్ధి చేసి అందమైన డబ్బాల్లో నింపి సొమ్ము చేసుకున్నా దిక్కుతోచని స్థితిలో ఉన్నాడు. అల్వాల్ సర్కిల్ పరిధిలోని ఓల్డ్ అల్వాల్, టెంపుల్ అల్వాల్, రెడ్డి ఎన్ క్లేవ్, ఖానాజీగూడ, టెలికాం కాలనీ, గ్రీన్ ఫీల్డ్స్, భూదేవినగర్ తదితర ప్రాంతాల్లో అక్రమంగా వాటర్ ప్లాంట్లు నిర్మిస్తున్నారు. కనీస జాగ్రత్తలు తీసుకోకుండా నీటిని విక్రయిస్తున్నా ఆరోగ్య శాఖ అధికారులు, జీహెచ్ ఎంసీ అధికారులు పట్టించుకోవడం లేదు. బ్రాండెడ్ కంపెనీల వాటర్ బాటిళ్ల ధర ఎక్కువగా ఉండడంతో తక్కువ ధరకు స్థానికంగా ఉత్పత్తి చేసే వాటర్ బాటిళ్లను కొనుగోలు చేసేందుకు ఆసక్తి చూపుతున్నారు. వీరి ఆసక్తిని గమనించిన వాటర్ ప్లాంట్ యజమానులు సరైన ప్రమాణాలు పాటించకుండా శుద్ధి చేసిన నీటి పేరుతో కలుషిత నీటిని విక్రయిస్తూ ప్రజల జీవితాలతో ఆడుకుంటున్నారు. కలుషిత నీరు తాగడం వల్ల కాలేయ సంబంధిత వ్యాధులతో పాటు డయేరియా, కలరా వంటి వ్యాధులు వస్తాయి. అలాంటి వాటర్ ప్లాంట్లు అల్వాల్ సర్కిల్ లో రోజురోజుకు పుట్టగొడుగుల్లా పుట్టుకొస్తున్నాయి.

BIS ద్వారా ఆమోదించబడాలి

నిబంధనల ప్రకారం బ్యూరో ఆఫ్ ఇండియన్ స్టాండర్డ్స్ (బీఐఎస్) అనుమతి లేకుండా వాటర్ ట్రీట్‌మెంట్ ప్లాంట్లను నిర్వహించకూడదు. బీఐఎస్ అనుమతులు లేకుండానే అల్వాల్ ప్రాంతంలో ప్లాంట్లు నిర్వహిస్తున్నారు. బీఐఎస్ ప్రమాణాల ప్రకారం 20 లీటర్ల నీటిని శుద్ధి చేసేందుకు రూ.18 ఖర్చవుతుంది. ఎలాంటి ప్రమాణాలు లేకుండా వ్యాపారులు 20 లీటర్ల నీటిని కేవలం రూ.5కే తయారు చేసి మార్కెట్ లో రూ. 50 నుంచి 100 వరకు విక్రయిస్తున్నారు. నీటిని నింపే డబ్బాలను పాలిథిలిన్ మరియు పాలీప్రొఫైలిన్తో తయారు చేయాలి. ఈ డబ్బాల ధర దాదాపు రూ. 300 నుంచి 400. స్థానిక నీటి విక్రయదారులు కేవలం రూ.100తో తయారు చేసిన సాధారణ క్యాన్లను వినియోగిస్తున్నారు. ఆహార భద్రతా ప్రమాణాల చట్టం 2006లోని సెక్షన్ 79 మరియు 80 ప్రకారం, నీటి శుద్ధి కర్మాగారాలు తప్పనిసరిగా BIS నుండి లైసెన్స్‌లు తీసుకోవాలి మరియు ISI గుర్తింపు పొందాలి.

రసాయన శాస్త్రవేత్త లేకుండా

సరైన ప్రమాణాలతో కూడిన నీటి శుద్ధి కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేసేందుకు రూ. దాదాపు రూ.30 లక్షలు ఖర్చు అవుతుంది. వాటర్ ప్లాంట్లలో నాణ్యమైన పరికరాలతో పాటు మైక్రో బయోలాజికల్ ల్యాబ్ ఉండాలి. మొక్కలు తరచుగా తీసుకునే నీటి నమూనాలను పరీక్షించడానికి రసాయన శాస్త్రవేత్తను కూడా నియమించాలి. ఎలాంటి ప్రమాణాలు పాటించకుండా ప్లాంట్లను నడుపుతూ నీటిని పరీక్షించకుండా నాసిరకం పరికరాలతో కేవలం రెండు, మూడు లక్షలు వెచ్చిస్తున్నారు.

BIS నిబంధనల ప్రకారం ఈ విధంగా శుద్ధి చేయాలి

బీఐఎస్ నిబంధనల ప్రకారం నీటిని 12సార్లకు మించి శుద్ధి చేయాలి. ఫిల్టరింగ్, ఏరియేషన్, కార్బన్ ఫ్యాక్టరైజేషన్ వంటి ప్రక్రియలు చేపట్టాలి. క్యాన్లు లేదా ప్యాకెట్లను నింపడానికి ముందు 48 గంటల పాటు నీటిని నిలబడనివ్వండి. ఆ తర్వాత డబ్బా ద్వారా పరీక్షించిన నీటిని అమ్మకానికి పంపాలి. అక్రమ నీటి వ్యాపారులు 12 సార్లు శుద్ధి చేసే విధానాన్ని పాటించడం లేదు. నీటిని ఒకటి, రెండు సార్లు మాత్రమే ఫిల్టర్ చేసి నేరుగా డబ్బాల్లో పెట్టి విక్రయిస్తున్నారు.

ISI మార్కు కలిగి ఉండాలి

ప్యాకేజ్డ్ డ్రింకింగ్ వాటర్, ఫ్యూజ్డ్ వాటర్ బాటిల్స్ మరియు ప్యాకెట్లు తప్పనిసరిగా ISI మార్క్ కలిగి ఉండాలి. DIS ఇచ్చిన బ్యాచ్ నంబర్ ఉండాలి. వాటిపై శుద్ధి చేసిన నీటిని విక్రయించే వ్యక్తి పూర్తి పేరును కూడా ముద్రించాలి. ఇవేవీ పాటించకుండా ఇష్టానుసారంగా నీటి వ్యాపారం సాగిస్తున్నారు. ఎలాంటి ఆరోగ్య ప్రమాణాలు పాటించకుండా డబ్బు కోసం వ్యాపారాలు నడుస్తున్నాయి. ఇప్పటికైనా సంబంధిత అధికారులు జోక్యం చేసుకొని నిబంధనలు పాటించకుండా నామమాత్రంగా బోరు నీటిని శుద్ధి చేసి విక్రయిస్తున్న వాటర్ ప్లాంట్లపై చర్యలు తీసుకోవాలని ప్రజలు కోరుతున్నారు.

అనుమతులు మంజూరు కాలేదు

అల్వాల్ సర్కిల్ పరిధిలో నీటి శుద్ధి ప్లాంట్లకు అనుమతులు ఇవ్వలేదు. అలాంటి మొక్కలు మా దృష్టికి వస్తే చర్యలు తీసుకుంటాం. ఐఎస్‌ఐ నిబంధనలతో కూడిన వాటర్ ప్లాంట్ల నుంచి నీటిని కొనుగోలు చేయాలి. ఈ విషయంలో ప్రజలు అప్రమత్తంగా ఉండాలి.

-కె.మంజుల అల్వాల్ సర్కిల్ ఏఎంహెచ్ ఓ

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-11T14:31:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *