పెళ్లి సంబంధాలు రావడం లేదా? పరిష్కారం ఏమిటి?

వైద్యుడు! నా వయసు 30. అధిక బరువు కారణంగా నేను పెళ్లి చేసుకోవడం లేదు. మధుమేహం కూడా ఉంది. ఊబకాయాన్ని తగ్గించుకోవడానికి బేరియాట్రిక్ సర్జరీ చేయించుకోవాలనుకుంటున్నాను. ఈ శస్త్రచికిత్స యొక్క లాభాలు మరియు నష్టాలను వివరించవచ్చు

– ఓ సోదరి, ఖమ్మం.

లావుగా లేదా సన్నగా ఉండే ఏ వ్యక్తికైనా కండర ద్రవ్యరాశి ఒకేలా ఉంటుంది. ఊబకాయులలో ఈ కండర ద్రవ్యరాశికి అదనంగా కొవ్వు ఉంటుంది. ఈ కొవ్వును కరిగించడమే బేరియాట్రిక్ సర్జరీ ముఖ్యోద్దేశం! మీరు శస్త్రచికిత్సతో తినే కేలరీల పరిమాణాన్ని నియంత్రించగలిగితే, శరీరం శక్తి కోసం కొవ్వును కాల్చడం ప్రారంభమవుతుంది. ఇదే పరిస్థితి కొంత కాలం కొనసాగితే శరీరంలో పేరుకుపోయిన అదనపు కొవ్వు కరిగిపోయి శరీర బరువు అదుపులో ఉంటుంది. ఫలితంగా, మధుమేహం, థైరాయిడ్ మరియు రక్తపోటు వంటి జీవక్రియ రుగ్మతలు అన్నీ పరిష్కరించబడతాయి. జీవనశైలి మెరుగుపడుతుంది. ఊబకాయంతో వచ్చే సమస్యలన్నీ తగ్గుతాయి. ఇవన్నీ బేరియాట్రిక్ సర్జరీ వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలే.

శీర్షిక లేని-1.jpg

ప్రతికూలతలు కూడా ఉన్నాయి

అన్ని సర్జరీల మాదిరిగానే, బేరియాట్రిక్ సర్జరీలో లాభాలు మరియు నష్టాలు రెండూ ఉన్నాయి. అంటే…

జీర్ణవ్యవస్థ విస్తరించింది: జీర్ణవ్యవస్థ సాగేది. స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీ ద్వారా జీర్ణాశయంలోని సగం భాగాన్ని తొలగించినప్పటికీ, అది 8 నుండి 10 సంవత్సరాలలోపు కొద్దికొద్దిగా సాగి పూర్తి రూపాన్ని సంతరించుకుంటుంది. కాబట్టి దీర్ఘకాలంగా ఊబకాయం లేని వారికి ఈ సర్జరీ తగినది కాదు.

ఇన్ఫెక్షన్: స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీలో, కడుపులోకి కత్తిరించిన క్లిప్‌ల మధ్య నుండి ఆహారం శరీరంలోకి లీక్ అవుతుంది. దాంతో ఇన్ఫెక్షన్ శరీరంలోని ఇతర భాగాలకు వ్యాపించే ‘సెప్టిసీమియా’ అనే తీవ్రమైన సమస్య వచ్చే అవకాశం ఉంది.

రక్తస్రావం: స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీ శస్త్రచికిత్స తర్వాత క్లిప్‌ల నుండి రక్తస్రావం అంతర్గతంగా సంభవించవచ్చు. శస్త్రచికిత్స తర్వాత మూడు లేదా నాలుగు రోజుల్లో ఈ లక్షణం గుర్తించబడితే, దాన్ని సరిదిద్దడం సులభం. అంతకు మించిన ఆలస్యం ప్రాణాంతక పరిణామాలను కలిగిస్తుంది.

పోషకాల లోపం: గ్యాస్ట్రిక్ బైపాస్ ఆహారం నేరుగా విసర్జించబడుతుంది, ఫలితంగా పోషకాల లోపం ఏర్పడుతుంది. ఈ పరిస్థితిని సరిచేయడానికి జీవితాంతం విటమిన్ మరియు మినరల్ సప్లిమెంట్స్ అవసరం.

ఆహారం లేదా నీరు: గ్యాస్ట్రిక్ బ్యాండింగ్‌లో, కడుపు చిన్న పర్సుగా మారుతుంది, తద్వారా తిన్న తర్వాత కడుపులో నీటికి ఆస్కారం ఉండదు. తిన్న వెంటనే నీళ్లు తాగితే వాంతులు వచ్చే అవకాశాలు ఎక్కువ. కాబట్టి ఆహారం తిన్న కొద్దిసేపటికే నీళ్లు తాగాలి.

ఈ శస్త్రచికిత్సతో సంబంధం ఉన్న లాభాలు మరియు నష్టాలను బేరియాట్రిక్ శస్త్రచికిత్స తప్పనిసరి పరిస్థితిలో మాత్రమే ఎంచుకోవాలి.

– వైద్యుడు. వరుణ్ రాజు, లాపరోస్కోపీ HOD,

జనరల్ మరియు GI సర్జరీ, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *