పార్లమెంట్: నేడు ‘ఢిల్లీ బిల్లు’పై చర్చ

పార్లమెంట్‌లో ప్రవేశపెట్టనున్న ప్రభుత్వం!

బిల్లును అడ్డుకోవాలని ప్రతిపక్షాలు భావిస్తున్నాయి

మిత్రపక్షాలు బలపడతాయని బీజేపీ భావిస్తోంది

మణిపూర్‌పై విపక్షాల పట్టు ప్రధాని ప్రకటన

అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చకు కూడా నేడే తేదీ

న్యూఢిల్లీ, జూలై 30 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రస్తుత పార్లమెంట్ సమావేశాల్లో మరింత గందరగోళం నెలకొనే సూచనలు కనిపిస్తున్నాయి. ఉద్యోగులపై ఢిల్లీ ప్రభుత్వ అధికారాలను తగ్గిస్తూ కేంద్రం జారీ చేసిన ఆర్డినెన్స్ స్థానంలో సోమవారం బిల్లు ప్రవేశపెట్టే అవకాశం ఉండటంతో తీవ్ర ప్రతిఘటన ఎదురయ్యే పరిస్థితులు ఉన్నాయి. బిల్లు ఆమోదం పొందిన తర్వాతే విపక్షాలు ప్రవేశపెట్టిన అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చకు తేదీని స్పీకర్ ఓం బిర్లా నిర్ణయిస్తారు. ఈ వారంలోనే ఈ తీర్మానంపై కూడా చర్చ జరగవచ్చని తెలుస్తోంది. అవిశ్వాస తీర్మానం ఆమోదం పొందిన వెంటనే పార్లమెంట్ ఉభయ సభలు వాయిదా పడే అవకాశం ఉందని రాజకీయ పరిశీలకులు భావిస్తున్నారు.

‘ఢిల్లీ బిల్లులను’ అడ్డుకునేందుకు ప్రతిపక్ష కూటమి ‘భారత్‌’ ప్రయత్నిస్తుండడంతో ఉభయ సభల్లోనూ ఘర్షణ వాతావరణం నెలకొంది. మణిపూర్ అల్లర్లపై ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ఉభయ సభల్లో ప్రకటన చేస్తే తప్ప.. కార్యకలాపాలు సజావుగా సాగవని ప్రతిపక్షాలు ఇప్పటికే భయపడుతున్నాయి. దీంతో ఈ నెల 20 నుంచి ఒక్కరోజు కూడా సభ జరగలేదు. గందరగోళం మధ్య ప్రభుత్వం పలు బిల్లులను ఆమోదించింది. అందువల్ల ఢిల్లీ బిల్లు కూడా ఇదే తరహాలో ఆమోదం పొందవచ్చన్న అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. లోక్‌సభలో ప్రభుత్వానికి మెజారిటీ ఉన్నందున ఢిల్లీ బిల్లు ఆమోదం పొందడం సులభం. రాజ్యసభ కాస్త కష్టపడాల్సి వస్తుంది. రాజ్యసభలో పూర్తి బలం 243 కాగా, కొన్ని ఖాళీల కారణంగా కేవలం 238 మంది సభ్యులు మాత్రమే ఉన్నారు. బిఆర్ఎస్ బిల్లును వ్యతిరేకించినా విపక్షాల బలం 108కి మించదని, అందువల్ల ఆమోదం పొందడంలో ఇబ్బందులు ఉండవని రాజ్యసభ వర్గాలు అంచనా వేస్తున్నాయి.

రాజ్యసభలో బీజేపీకి 92 మంది సభ్యులు ఉండగా, ఎన్డీయే కూటమికి 105 మంది సభ్యులున్నారు. తమకు ఐదుగురు నామినేటెడ్ సభ్యులు, ఇద్దరు స్వతంత్ర సభ్యుల మద్దతు ఉంటుందని బీజేపీ చెబుతోంది. ఆ లెక్కన చూస్తే.. 112 మంది సభ్యుల మద్దతు ఉన్నట్టు చూపినా బిల్లు ఆమోదం పొందితే సరిపోదు. అందుకే, ప్రధానంగా వైసీపీకి చెందిన 9 మంది, బీజేడీకి చెందిన 9 మంది సభ్యులపైనే ఆశలు పెట్టుకుంది. ఈ రెండు పార్టీల్లో వైసీపీ ఇప్పటికే ప్రభుత్వానికి మద్దతు ప్రకటించగా, బీజేడీ మాత్రం తన వైఖరిని స్పష్టం చేయలేదు. బిజెడి ఈ బిల్లుకు పరోక్షంగా మద్దతు ఇస్తుందని భావిస్తున్నారు. అంతేకాకుండా ఒక్కో సభ్యుడు ఉన్న బీఎస్పీ, టీడీపీ, జేడీఎస్‌ల మద్దతును కూడా ప్రభుత్వం ఆశిస్తోంది. ఈ కారణాల వల్లే ఢిల్లీ బిల్లు ఆమోదం పొందుతుందని మోదీ ప్రభుత్వం విశ్వసిస్తోంది. ఈ బిల్లు ప్రాధాన్యతను దృష్టిలో ఉంచుకుని 90 ఏళ్ల మాజీ ప్రధాని మన్మోహన్ సింగ్ కూడా వీల్ చైర్ లోనే సభకు రావడం గమనార్హం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *