మణిపూర్: మణిపూర్‌లో హింసకు రూపకల్పన జరిగింది

మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగించడం ఒక భయానక సంఘటన

ఇది నిర్భయ లాంటి ఒంటరి సంఘటన కాదు

ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేయడానికి ఇన్ని రోజులు ఎందుకు పట్టింది?

కేసు దర్యాప్తును పర్యవేక్షించేందుకు రిటైర్డ్ మహిళా న్యాయమూర్తులు,

సబ్జెక్ట్ నిపుణులతో కమిటీ/సిట్ ఏర్పాటు చేయబడుతుంది: సుప్రీం

మణిపూర్ పోలీసులపై తీవ్ర ఆగ్రహం.. ప్రశ్నల వర్షం

న్యూఢిల్లీ, జూలై 31: మణిపూర్‌లో ఇద్దరు మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగించిన ఘటనపై సుప్రీంకోర్టు (సుప్రీంకోర్టు) తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. ఇది భయానక సంఘటనగా అభివర్ణించారు. సిజెఐ జస్టిస్ డివై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని త్రిసభ్య ధర్మాసనం విద్వేషపూరిత మూకకు మహిళలను అప్పగించిన రాష్ట్ర పోలీసులు ఈ సంఘటనపై దర్యాప్తు చేయకూడదని గమనించారు. ఈ కేసు దర్యాప్తును పర్యవేక్షించేందుకు ప్రత్యేక దర్యాప్తు బృందం లేదా రిటైర్డ్ మహిళా న్యాయమూర్తుల కమిటీని ఏర్పాటు చేయడాన్ని పరిశీలిస్తామని పేర్కొంది. మణిపూర్ హింసపై దాఖలైన పలు పిటిషన్లను మంగళవారం విచారించనున్నట్లు తెలిపింది. ‘‘మహిళలను వివస్త్రగా ఊరేగించిన ఘటన మే 4న జరిగితే.. జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌ దాఖలు చేసింది మే 18న.. ఎఫ్‌ఐఆర్‌ దాఖలు చేసేందుకు పోలీసులు 14 రోజులు ఎందుకు తీసుకున్నారు?

మణిపూర్ రాష్ట్ర, కేంద్ర ప్రభుత్వాల తరఫున వాదనలు వినిపించిన సొలిసిటర్ జనరల్ (ఎస్జీ) తుషార్ మెహతాను, ఘటన జరిగిన రోజున ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేయడానికి పోలీసులకు ఎలాంటి ఇబ్బంది అని జస్టిస్ చంద్రచూడ్ ప్రశ్నించారు. మే 18న ఈ ఘటన పోలీసుల దృష్టికి వచ్చిందని.. వెంటనే ఎఫ్‌ఐఆర్‌ నమోదు చేశామని, వీడియో విడుదలైన 24 గంటల్లోనే ఈ కేసులో ఏడుగురిని అరెస్టు చేశామని ఎస్‌జీ కోర్టుకు తెలిపారు. సుప్రీంకోర్టు పర్యవేక్షణలో విచారణకు తమకు ఎలాంటి అభ్యంతరం లేదని తేల్చారు. మణిపూర్‌లో జరిగిన హింసాకాండకు సంబంధించి ఇప్పటి వరకు ఎన్ని ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయని సీజేఐ ప్రశ్నించగా.. ఈ ఘటనపై పోలీసు స్టేషన్‌లో 20 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయని, మణిపూర్ వ్యాప్తంగా 6000 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయని ఎస్‌జీ వెల్లడించారు. వివరాలు విన్న సీజేఐ పోలీసులపై విరుచుకుపడ్డారు. ‘‘ఈ ఘటన ఆ రోజు స్థానిక పోలీసులకు తెలియదా?.. మహిళలను వివస్త్రగా ఊరేగించిన కేసులో మే 18న ఎఫ్‌ఐఆర్‌ నమోదు చేసి, నెల రోజుల తర్వాత జూన్‌ 20న మేజిస్ట్రేట్‌కు బదిలీ చేశారు.. ఎందుకు పట్టింది. ఇంత కాలం?’’ అని అడిగాడు. అంతేకాదు.. ‘‘మొత్తం 6000 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయని మీరు (ఎస్‌జీ) అంటున్నారు.

ఎన్ని కేసులు ఉన్నాయి? ఎంతమంది మహిళలపై అత్యాచారం జరిగింది? “హత్య, దహనం వంటి తీవ్రమైన నేరాలకు ఎంతమంది పాల్పడ్డారు?” అతను అడిగాడు. “ఆ 6000 ఎఫ్‌ఐఆర్‌ల వివరాలు వేర్వేరుగా ఉన్నాయి. ఎన్ని కేసులు? వాటిలో ఎన్నింటిపై జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు ఉన్నాయి? ఎన్నింటిని సంబంధిత పోలీస్ స్టేషన్‌కు పంపారు? ఎన్ని చర్యలు తీసుకున్నారు? మాకు ఇతర వివరాలు కావాలి” అని ఆయన స్పష్టం చేశారు. బాధితులకు ఎలాంటి సహాయ, పునరావాస ప్యాకేజీ ప్రకటించారో కూడా చెప్పాలన్నారు. ఆ వివరాలన్నీ తన వద్ద లేవని ఎస్‌జీ సమాధానంపై సీజేఐ విస్మయం వ్యక్తం చేశారు. ఈ వివరాలతో మంగళవారం విచారణకు రావాలని కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలను ఆదేశించింది. మే 4న జరిగిన ఘటన ఆగ్రహంతో జరిగిన ఘటన కాదని అన్నారు. “పోలీసులు తమను గుంపుకు అప్పగించినట్లు బాధితులు వాంగ్మూలాలు ఇస్తున్నారు. ఇది ‘నిర్భయ’ తరహా ఘటన కాదు. మణిపూర్‌లో మేము క్రమబద్ధమైన హింసాత్మకంగా వ్యవహరిస్తున్నాం. మీకు ప్రత్యేక బృందాన్ని ఏర్పాటు చేయడం ముఖ్యం కాదా? దానితో వ్యవహరించాలా?” అని అటార్నీ జనరల్ ఆర్.వెంకట రమణి ధర్మాసనం అడిగిన ప్రశ్నలకు సమాధానమిచ్చేందుకు కొంత సమయం కావాలని కోరగా.. సమయం మించిపోతోందని, ప్రేమను, సర్వస్వం కోల్పోతున్న వారిని ఆదుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని కోర్టు పేర్కొంది.

ఆడపిల్లలందరికీ రక్షణ కావాలి

నిందితుల్లో ఒకరి తరపున హాజరైన సీనియర్ న్యాయవాది బన్సూరి స్వరాజ్ పశ్చిమ బెంగాల్‌లో జరిగిన ఇలాంటి ఘటనను ధర్మాసనం దృష్టికి తీసుకొచ్చారు. ఆ విషయాన్ని కూడా విచారణకు స్వీకరించాలని కోర్టును అభ్యర్థిస్తూ, దేశంలోని ఆడపిల్లలందరికీ రక్షణ కల్పించాలని అన్నారు. దీనిపై సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్ స్పందించారు. “దేశవ్యాప్తంగా మహిళలపై నేరాలు జరుగుతున్నాయనడంలో సందేహం లేదు. ఇది సామాజిక వాస్తవం. కానీ, ఇక్కడ మేము మతపరమైన మరియు గిరిజన ఘర్షణలలో భాగంగా అపూర్వమైన స్థాయిలో మహిళలపై నేరాలు మరియు హింసను ఎదుర్కొంటున్నాము. మేము విభేదించము. దేశంలోని అన్ని ప్రాంతాలలో మహిళలపై నేరాలు జరుగుతున్నాయనే వాస్తవంతో.. అయితే ఇతర రాష్ట్రాల్లో కూడా ఇలాంటి నేరాలు జరుగుతున్నాయనే సాకుతో మణిపూర్‌లో జరుగుతున్న హింసను క్షమించలేం.. దాన్ని ఎలా ఆపాలనేది ఇప్పుడు మన ముందున్న ప్రశ్న. మణిపూర్‌లో జరుగుతోందా?.. దీనిపై ఏమైనా సూచనలు చేయాలనుకుంటే సీజేఐ బదులిచ్చారు.బన్సూరి స్వరాజ్ మాట్లాడుతూ.. పశ్చిమ బెంగాల్, రాజస్థాన్, ఛత్తీస్‌గఢ్, కేరళలో ప్రతిచోటా ఇలాంటివి జరుగుతున్నాయి. కాబట్టి దయచేసి ఈ దేశంలోని ఆడపిల్లలందరినీ రక్షించండి. కేవలం మణిపూర్‌కే పరిమితం కావద్దు’ అని సీజేఐ కోరారు.

సీబీఐపై నమ్మకం లేదు: సిబల్

మే 4న మణిపూర్‌లో జరిగిన దారుణ ఘటనలో బాధితులైన ఇద్దరు మహిళల తరఫున సీనియర్ న్యాయవాది కపిల్ సిబల్ వాదనలు వినిపించారు. కేసు దర్యాప్తును సీబీఐకి, దర్యాప్తును అస్సాంకు బదిలీ చేయాలన్న కేంద్రం ప్రతిపాదనను ఆయన తీవ్రంగా వ్యతిరేకించారు. ఆ రోజు మహిళలపై లైంగిక వేధింపులకు పాల్పడిన దుండగులతో పోలీసులు కుట్ర పన్నారని కోర్టుకు తెలిపారు. బాధిత మహిళల్లో ఒకరి తండ్రి, సోదరుడిని కూడా హత్య చేశామని.. ఇద్దరి మృతదేహాలు ఇంకా లభ్యం కాలేదన్నారు. నేరగాళ్లతో కుమ్మక్కైన మణిపూర్ పోలీసులు చెబుతున్న వివరాలపై ఎలా ఆధారపడతారని ప్రశ్నించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-01T03:21:32+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *