మణిపూర్ హింసాకాండ కేసు: నెమ్మదిగా విచారణపై సుప్రీంకోర్టు అసహనం

న్యూఢిల్లీ: మణిపూర్ హింస, మహిళలపై అమానవీయ ఘటనలపై తీవ్రంగా స్పందించిన సుప్రీంకోర్టు మంగళవారం రెండో రోజు విచారణను కొనసాగించింది. ఒకటి, రెండు ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు మినహా ఎవరినీ అరెస్టు చేయలేదని, విచారణ మందకొడిగా సాగుతోందని సీజేఐ డీవై చంద్రచూడ్‌ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం అసహనం వ్యక్తం చేసింది. ప్రధాన కేసు విచారణ వరకు వైరల్ వీడియోలో ఇద్దరు బాధితుల నుంచి వాంగ్మూలాలను నమోదు చేయడాన్ని నిలిపివేయాలని సీబీఐని ఆదేశించింది. వ్యక్తిగతంగా కోర్టుకు హాజరు కావాలని మణిపూర్ డీజీపీ ఆదేశిస్తూ తదుపరి విచారణను జూలై 7కి వాయిదా వేశారు.

ఇదిలావుండగా, మణిపూర్‌లో మహిళను కారులో నుంచి బయటకు లాగి ఆమె కుమారుడిని కొట్టిన ఘటనను సీజేఐ ప్రస్తావిస్తూ.. మే 4న ఘటన జరిగితే, జూలై 7న ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేశామని తెలిపారు. , 1-2 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు మినహా ఇప్పటివరకు ఎలాంటి అరెస్టు జరిగినట్లు కనిపించడం లేదు. విచారణ చాలా నిదానంగా సాగుతోందని చెప్పారు. రెండు నెలల తర్వాత, ఎఫ్‌ఐఆర్‌ల నమోదు మరియు స్టేట్‌మెంట్‌ల నమోదు తాత్కాలికంగా నిలిపివేయబడింది.

కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల తరఫున హాజరైన సొలిసిటర్ జనరల్ తన వాదనలు వినిపిస్తూ.. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం, సంబంధిత సంస్థలు శాంతి భద్రతలను దృష్టిలో ఉంచుకుని చాలా సున్నితంగా ఈ కేసును విచారిస్తున్నాయని అన్నారు. ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయి. మహిళలు మరియు పిల్లలపై లైంగిక వేధింపుల గురించి సమాచారం అందినప్పుడు చాలా సున్నితంగా ఉండాలని మణిపూర్ ప్రభుత్వం అన్ని పోలీస్ స్టేషన్లు మరియు స్టేషన్ అధికారులకు ఆదేశాలు జారీ చేసింది. గిరిజన మహిళపై అత్యాచారం చేసి హత్య చేసిన ‘కార్ వాష్’ ఘటనపై విచారణ, 37 మంది సాక్షులను విచారించామని, మరో 14 మంది కార్ వాష్ ఉద్యోగులను విచారిస్తున్నామని సొలిసిటర్ జనరల్ ధర్మాసనానికి వివరించారు.

సోమవారం విచారణ సందర్భంగా సీజేఐ డీవై చంద్రచూడ్, జేబీ పార్దివాలా, మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన ధర్మాసనం కూడా కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలపై అసహనం వ్యక్తం చేసింది. ఇప్పటి వరకు ఎన్ని ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయి? బాధితుల పునరావాసం కోసం ప్యాకేజీ ప్రకటించారా? ఆమె అడిగింది. ఘటనలపై సమగ్ర దర్యాప్తునకు యంత్రాంగం ఉండాలని పేర్కొన్నారు. బాధితుల తరపున సీనియర్ న్యాయవాది కపిల్ సిబల్.. సుప్రీంకోర్టు పర్యవేక్షణలో విచారణ జరపాలని ధర్మాసనం దృష్టికి తీసుకురాగా, కేంద్రానికి అభ్యంతరం లేదని తుషార్ మెహతా కోర్టుకు తెలిపారు. అయితే కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు తీసుకుంటున్న చర్యలు సంతృప్తికరంగా ఉంటే తాము జోక్యం చేసుకోబోమని, లేదంటే తామే చొరవ తీసుకోవాలని ధర్మాసనం స్పష్టం చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-01T17:32:24+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *