జ్వరం: క్రోసిన్, పారాసిటమాల్ తో సరిచేస్తే…!

జ్వరం వస్తే వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించే వారి సంఖ్యను వేళ్లపై లెక్కించవచ్చు. క్రోసిన్ , పారాసిటమాల్ తో తగ్గే జ్వరానికి డాక్టర్ ని కలవడం పిచ్చిగా భావించేవారూ ఉన్నారు. అయితే అది ఎలాంటి జ్వరమో తెలియకపోతే ఎలా? వర్షాకాలం కావడంతో జ్వరాల పట్ల అప్రమత్తంగా ఉండాలి.

ఒక గ్రేడ్ జ్వరం (99.5 డిగ్రీలు) మంచిది. కానీ శరీర ఉష్ణోగ్రత క్రమంగా పెరిగి 101 డిగ్రీలకు మించి పారాసిటమాల్ తీసుకున్నా పడిపోతూ పెరుగుతూ ఉంటే రెండు రోజుల పాటు ఇదే పరిస్థితి కొనసాగితే తప్పనిసరిగా వైద్యులను సంప్రదించాలి. జ్వరం, కడుపునొప్పి, వాంతులు, విరేచనాలు, నీరసం, కీళ్ల నొప్పులు, గొంతునొప్పి, మలంపై ఎర్రటి మచ్చలు, దగ్గు, జలుబు, తలనొప్పి, జలుబు వంటి వాటితో పాటు సీరియస్‌గా తీసుకోవాలి!

ఫీచర్లు కీలకం

జలుబు, దగ్గు, తలనొప్పి, అలసట, చెమటలతో పాటు తీవ్రమైన జ్వరం వస్తే దానిని వైరల్ ఫీవర్‌గా పరిగణించాలి. ఈ జ్వరంలో శరీరమంతా ఎర్రటి మచ్చలు కూడా కనిపిస్తాయి. ఈ లక్షణం ఉన్నట్లయితే, దానిని వైరల్ హెమరేజిక్ జ్వరంగా పరిగణించాలి. ఈ జ్వరం తాలూకు వైరస్ మరియు దోమల ద్వారా ఒకరి నుండి మరొకరికి వ్యాపిస్తుంది. జ్వరంతో పాటు కడుపునొప్పి, వాంతులు, విరేచనాలు, కామెర్లు, గుండె వేగం మందగించడం మొదలైనవి టైఫాయిడ్ లక్షణాలు.

డెంగ్యూ చనిపోవబోతోంది!

విపరీతమైన జ్వరంతో పాటు కీళ్ల నొప్పులు, గొంతునొప్పి ఇబ్బంది పెడుతున్నాయి. కొందరిలో రక్తంలో ప్లేట్‌లెట్ల సంఖ్య వేగంగా పడిపోతుంది. ఈ సందర్భంలో, మూత్రంలో అతిసారం మరియు రక్తం కనిపిస్తాయి. ముక్కు లేదా చిగుళ్ళ నుండి రక్తస్రావం. కొందరికి తీవ్రమైన కడుపునొప్పి ఉంటుంది. ఇది అంతర్గత రక్తస్రావం యొక్క సూచన. తలనొప్పితో పాటు శరీరం యొక్క ఒక వైపు పక్షవాతం యొక్క లక్షణాలు మెదడులో రక్తస్రావం యొక్క సూచనగా పరిగణించాలి. ఇది చాలా తీవ్రమైన పరిస్థితి, దీనికి అత్యవసర వైద్య సహాయం అవసరం.

మలేరియా మత్తు

జ్వరంతో పాటు మత్తు, వాంతులు, విపరీతమైన తలనొప్పి, చూపులో తేడా వంటి లక్షణాలు ఉన్నాయి. ఒకరోజు శరీర ఉష్ణోగ్రత బాగా పెరిగి మరుసటి రోజు తగ్గితే… మళ్లీ పెరిగి… జ్వరంలో హెచ్చుతగ్గులు ఉంటే మలేరియా జ్వరంగా పరిగణించాలి. మలేరియాలో ఫాల్సిపరం లేదా వైవాక్స్ అనే రెండు రకాలు ఉన్నాయి. వీటిలో ఫాల్సిఫారమ్ పాలటల్ మలేరియా మెదడుకు వ్యాపించి ‘సెరిబ్రల్ మలేరియా’ని కలిగిస్తుంది.

చికిత్సా జ్వరాన్ని బట్టి

డెంగ్యూ జ్వరానికి సహాయక చికిత్స అవసరం. ఈ జ్వరం చికిత్సలో యాంటీ వైరల్ మందులు వాడాల్సిన అవసరం లేదు. నీరసంగా ఉంటే సెలైన్, జ్వరం తగ్గేందుకు పారాసిటమాల్ ఇచ్చి వైద్యులు పరిస్థితిని అదుపు చేస్తారు. నీరసాన్ని తగ్గించడానికి మల్టీవిటమిన్ మాత్రలు కూడా ఇవ్వవచ్చు. ఈ జ్వరం నుంచి త్వరగా కోలుకోవాలంటే పోషకాహారంతో పాటు నీరు, పళ్లరసాలు ఎక్కువగా తీసుకోవాలి. తగినంత ద్రవం తీసుకోవడం చికిత్స తర్వాత, శరీరంలో మిగిలిన వైరస్ క్రమంగా ప్లేట్‌లెట్లను నాశనం చేస్తుంది.

మీకు మలేరియా జ్వరం వచ్చినా మాత్రలు మింగలేని పరిస్థితిలో ఉంటే మలేరియా జ్వరాన్ని నోటి మాత్రలతో నియంత్రించవచ్చు. అలా కాకుండా ఆసుపత్రిలో చేరాల్సిన పరిస్థితి ఉంటే ఇంట్రావీనస్ ఇంజెక్షన్లు తప్పనిసరి. మలేరియా వైవాక్స్ వైరస్ భిన్నంగా ప్రవర్తిస్తుంది. చికిత్సతో వ్యాధి తగ్గుముఖం పట్టినా, కాలేయంలో వైవాక్స్ వైరస్ ఉండి, కొంతకాలం తర్వాత వ్యాధి తిరిగి వస్తుంది. కాబట్టి మలేరియా వైవాక్స్‌కి అదనపు మందులు అవసరం.

టైఫాయిడ్‌కు లక్షణాలను నియంత్రించడానికి రోగలక్షణ చికిత్స మరియు జ్వరాన్ని తగ్గించడానికి యాంటీ బాక్టీరియల్ మందులు అవసరం.

సైనసైటిస్ జ్వరంలో, జ్వరానికి కారణాన్ని గుర్తించి చికిత్స చేస్తే జ్వరాన్ని నియంత్రించవచ్చు. ప్రారంభంలో, ఇన్ఫెక్షన్ తగ్గించడానికి వైద్యులు కనీసం 5 నుండి 7 రోజుల వరకు యాంటీబయాటిక్స్ సూచిస్తారు. కానీ సైనస్‌లో చీము పారకుండా ఉండిపోతే చిన్నపాటి సర్జరీ చేయాల్సి రావచ్చు. తరచుగా సైనసైటిస్ వచ్చేవారికి శస్త్రచికిత్స అవసరం. నాసికా విచలనం ఉన్నవారికి కూడా శస్త్రచికిత్స అవసరం!

టీకాలు ఉన్నాయి!

న్యుమోవాక్: ఉబ్బసం, అలెర్జీలు లేదా ఊపిరితిత్తుల సమస్యలు ఉన్న 65 ఏళ్ల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్నవారు ఈ టీకాను తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి. ఇది ఊపిరితిత్తులకు సంబంధించిన న్యుమోనియాను నివారిస్తుంది. ఇలాంటి సమస్యలు లేని వారు 65 ఏళ్ల తర్వాత ఈ టీకా వేసుకోవచ్చు. హృద్రోగులు మరియు 65 ఏళ్లలోపు మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు కూడా ఈ టీకాను తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి.

ఇన్ఫ్లుఎంజా: ఈ వ్యాధికి టీకా ఉంది. దీన్ని తీసుకోవడం వల్ల ఇన్‌ఫ్లుఎంజా ఇన్‌ఫెక్షన్ నుంచి రక్షణ పొందవచ్చు.

టైఫాయిడ్: సుదూర ప్రాంతాలకు, కొత్త ప్రాంతాలకు వెళ్లే వారు అక్కడ ప్రబలుతున్న టైఫాయిడ్ బారిన పడకుండా ఉండేందుకు ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి. అలాగే పదే పదే టైఫాయిడ్ వచ్చినా ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవడం ద్వారా రక్షణ పొందవచ్చు.

చల్లని వాతావరణంలో జ్వరం

వర్షాకాలంలో ‘సైనసైటిస్ ఫీవర్’ వేధిస్తుంది. ఈ సమస్య యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు జ్వరం, తలనొప్పి, జలుబు, ముందుకు వంగినప్పుడు పెరిగే తలనొప్పి మరియు తల బరువుగా ఉండటం. సైనస్‌లు సెన్సిటివ్‌గా ఉండి, నాసికా మార్గం వంకరగా (నాసికా సెప్టం యొక్క విచలనం) తరచుగా జలుబుతో ఉన్నప్పటికీ, ఇన్‌ఫెక్షన్ క్రమంగా సైనసైటిస్ జ్వరంగా మారుతుంది.

శిశువులు, గర్భిణీ స్త్రీలలో…

  • ఒక సంవత్సరం లోపు శిశువులకు తక్కువ రోగనిరోధక శక్తి ఉంటుంది. ఇది జ్వరం మరియు ఇతర సమస్యలను కలిగిస్తుంది. కాబట్టి, పెద్దలతో పోలిస్తే, పిల్లలు 20 రెట్లు ఎక్కువ జాగ్రత్తగా ఉండాలి. శిశువులలో లక్షణాలను గుర్తించడం కష్టం, కాబట్టి రక్త పరీక్ష తప్పనిసరి. ఫలితాన్ని బట్టి, కొద్దిపాటి మోతాదులో మందులతో చికిత్స చేయడం ద్వారా పరిస్థితిని అదుపులోకి తీసుకురావచ్చు.

  • గర్భం దాల్చిన మొదటి మూడు నెలల్లో, శిశువు యొక్క అవయవాలు గర్భాశయం లోపల ఏర్పడతాయి. రెండవ మరియు మూడవ త్రైమాసికాలతో పోలిస్తే, మొదటి త్రైమాసికంలో, మోతాదు వీలైనంత తక్కువగా ఉండాలి. గర్భిణికి మొదటి మూడు నెలల్లో సాధారణ జ్వరాలతో పాటు మలేరియా, డెంగ్యూ వంటి జ్వరాలు వచ్చే అవకాశం ఉంది. అయితే, మందులు మోతాదు మరియు సంఖ్యను తగ్గించమని వైద్యులు వారికి సలహా ఇస్తారు.

జ్వరం మాత్రలు ఉపయోగించవచ్చా?

మన శరీర ఉష్ణోగ్రత రోజులో ఒక డిగ్రీ మారుతూ ఉంటుంది. ఉదయం 98.5 డిగ్రీలు, సాయంత్రం 99.5 డిగ్రీలు. ఇది అందరిలో సహజం. కాబట్టి శరీర ఉష్ణోగ్రత 99.5 డిగ్రీల కంటే ఎక్కువగా ఉంటే జ్వరంగా పరిగణించాలి. జ్వరం తీవ్రత 101 డిగ్రీలు దాటితేనే ఫీవర్ ట్యాబ్లెట్లు వాడాలి. ఉష్ణోగ్రత అంతకంటే తక్కువగా ఉండి నొప్పులు ఉంటే పారాసెటమాల్‌తో పాటు నొప్పి నివారిణిని తీసుకోవచ్చు. అయితే, జ్వరం 101 డిగ్రీల కంటే తక్కువగా ఉంటే, మందులు వాడాల్సిన అవసరం లేదు. జ్వరం 101 డిగ్రీలకు చేరితే పారాసిటమాల్ మాత్రలు వాడవచ్చు. కానీ ఒక రోజులో వాడే పారాసెటమాల్ మొత్తం 4 గ్రాములు. అయితే ఆల్కహాల్ అలవాటు ఉన్నవారు, కాలేయ సమస్యలు ఉన్నవారు, డ్రగ్స్ వల్ల కాలేయం పాడైపోయిన వారు పారాసెటమాల్ మోతాదును రోజుకు 2 గ్రాములకు మాత్రమే పరిమితం చేయాలి. అంటే 600 మి.గ్రా పారాసెటమాల్ మాత్రలు రోజుకు మూడు సార్లు వాడవచ్చు. అయితే రెండు రోజులకు మించి మందులు వాడినా జ్వరం, ఇతర లక్షణాలు అదుపులోకి రాకపోతే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-01T11:37:53+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *