విపక్షాల వాకౌట్ : అప్పటి వరకు లోక్ సభకు రాను!

లోక్ సభ సజావుగా జరిగే వరకు ఓం బిర్లా స్పీకర్ పదవిలో కూర్చోరు

సభ్యుల తీరుపై తీవ్ర అసంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు. బుధవారం జరిగే సమావేశానికి స్పీకర్ హాజరుకావడం లేదు

లోక్ సభ 20 నిమిషాలు కూడా జరగకపోవడంతో.. పెద్దల సభ నుంచి విపక్షాలు వాకౌట్ చేశాయి

ప్రధానిని సభకు రావాలని ఆదేశించలేను.. అని రాజ్యసభ చైర్మన్ ధనఖడ్ స్పష్టం చేశారు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 2 (ఆంధ్రజ్యోతి): పది రోజులకు పైగా లోక్‌సభలో ఎలాంటి కార్యకలాపాలు లేకపోవడంపై స్పీకర్ ఓం బిర్లా అసంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు. సభలో ప్రతిష్టంభనపై ఆయన మనస్తాపానికి గురైనట్లు అధికారిక వర్గాలు తెలిపాయి. సభా కార్యకలాపాలను స్తంభింపజేయడం పట్ల అధికార, ప్రతిపక్ష సభ్యుల తీరుపై ఆయన అసహనం వ్యక్తం చేశారు. పరిస్థితి చక్కదిద్దకపోతే స్పీకర్ కుర్చీలో కూర్చోబోనని అధికార వర్గాలు వెల్లడించాయి. సభ ప్రతిష్టను నిలబెట్టాలని స్పీకర్ ఎప్పుడూ భావిస్తారని, ప్రజాప్రతినిధులు హుందాగా వ్యవహరించాలని ఆశిస్తున్నట్లు ఆయన కార్యాలయ వర్గాలు తెలిపాయి. సభ్యులు సభ గౌరవాన్ని కాపాడేంత వరకు తాను స్పీకర్ స్థానంలో కూర్చోబోనని ఆయన నిర్ణయించుకున్నట్లు విశ్వసనీయ వర్గాలు వెల్లడించాయి. స్పీకర్ ఓం బిర్లా బుధవారం లోక్ సభకు రాకపోవడంతో ప్యానల్ స్పీకర్, వైసీపీ ఎంపీ మిథున్ రెడ్డి ప్రశ్నోత్తరాల సమయాన్ని నిర్వహించేందుకు ప్రయత్నించారు. అయితే, సమావేశం ప్రారంభమైన వెంటనే, మణిపూర్‌పై ప్రధాని మోదీ ప్రకటన చేయాలని డిమాండ్ చేస్తూ కాంగ్రెస్ నాయకుడు మాణిక్కం ఠాగూర్, డీఎంకే సభ్యుడు రాజా, భారత కూటమి ప్రతిపక్ష సభ్యులు వెల్‌లోకి దూసుకెళ్లారు. దీంతో ఆయన కేవలం 16 నిమిషాల్లోనే సభను మధ్యాహ్నానికి వాయిదా వేశారు. మరో ప్యానల్ స్పీకర్, బీజేపీ ఎంపీ కిరీట్ సోమయ్య 2 గంటలకు లోక్ సభను నిర్వహించేందుకు ప్రయత్నించగా.. పరిస్థితిలో మార్పు రాకపోవడంతో 4 నిమిషాల్లోనే సభ గురువారానికి వాయిదా పడింది. మరోవైపు రాజ్యసభలో విపక్షాలు డిమాండ్‌ చేస్తున్నట్టు ఆర్టికల్‌ 267 ప్రకారం మణిపూర్‌పై చర్చకు అనుమతించే ప్రసక్తే లేదని చైర్మన్ జగ్‌దీప్ ధన్‌ఖడ్ తెలిపారు. మణిపూర్‌పై రాజ్యాంగం నిర్దేశించనందున ప్రధాని సభకు వచ్చి ప్రకటన చేయాలని ఆదేశించే అధికారం కూడా లేదని ఆయన అన్నారు. అసెంబ్లీ కార్యకలాపాలను నిలిపివేసి మణిపూర్‌పై చర్చను ప్రారంభించాలని ప్రతిపక్షాలు డిమాండ్ చేయడంతో అఖిల భారత కూటమి ఎంపీలు వాకౌట్ చేశారు. అదే సమయంలో అటవీ సంరక్షణ బిల్లు, గనులు, ఖనిజ వనరుల అభివృద్ధి బిల్లులను రాజ్యసభ ఆమోదించింది. ఇదిలా ఉండగా, మణిపూర్ అంశంపై సభలో ప్రతిష్టంభనను తొలగించేందుకు చైర్మన్ ధనఖడ్ బుధవారం ప్రతిపక్ష నేత ఖర్గే, ఎన్సీపీ అధ్యక్షుడు శరద్ పవార్‌ను ఆయన ఛాంబర్‌లో కలిశారు. అదే సమయంలో మణిపూర్‌లో చర్చించేందుకు ఆర్టికల్ 176 కింద ఇచ్చిన నోటీసులను కొందరు సభ్యులు అనుమతించారు.

విలువైన ఖనిజాల మైనింగ్ కూడా ప్రైవేట్‌గా ఉంది

విలువైన ఖనిజాల మైనింగ్‌ను ఇప్పుడు ప్రైవేట్ కంపెనీలు చేపట్టనున్నాయి, ఈ మేరకు గనులు మరియు ఖనిజాల అభివృద్ధి నియంత్రణ సవరణ బిల్లు, 2023 బుధవారం రాజ్యసభలో ఆమోదించబడింది. కేంద్ర బొగ్గు, గనుల శాఖ మంత్రి ప్రహ్లాద్ జోషి దీనిని సభలో ప్రవేశపెట్టారు. ఈ బిల్లు ఆమోదంతో లిథియం, వజ్రాలు, బంగారం, వెండి, వజ్రాలు సహా 6 అణు ఖనిజాల తవ్వకాలకు ప్రైవేటు రంగానికి అనుమతి లభించింది. ప్రభుత్వ సంస్థలు తవ్వుతున్న 12 రకాల అణు ఖనిజాలలో ఆరు (లిథియం, బెరీలియం, నియోబియం, టైటానియం, టాంటాలమ్, జిర్కోనియం) ప్రైవేటు రంగానికి కేటాయించబడ్డాయి. దీని ద్వారా దేశంలో ఖనిజాల అన్వేషణ, తవ్వకాలు పెరుగుతాయని కేంద్రం తెలిపింది. బుధవారం కూడా, అటవీ (పరిరక్షణ) సవరణ బిల్లు- 2023 మరియు జన్విశ్వాస (నిబంధనల సవరణ) బిల్లు, 2023లను రాజ్యసభ ఆమోదించింది. ఇదిలా ఉండగా, లోక్‌సభ కూడా గత నెలలో ఈ బిల్లులను ఆమోదించింది.

ప్రతిపక్ష నేతలు రాష్ట్రపతిని కలిశారు

అఖిల భారత కూటమి నేతలు బుధవారం అధ్యక్షురాలు ద్రౌపది ముర్ముతో సమావేశమయ్యారు. మణిపూర్‌లో శాంతి స్థాపనకు చర్యలు తీసుకోవాలని కోరారు. మణిపూర్‌పై ప్రకటన చేయాలని ప్రధాని మోదీకి విజ్ఞప్తి చేశారు. మణిపూర్‌లో ప్రధాని వచ్చేలా చూడాలని కోరినట్లు కాంగ్రెస్‌ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే తెలిపారు. మణిపూర్ నుంచి ఇద్దరు మహిళలను రాజ్యసభకు నామినేట్ చేయాలని రాష్ట్రపతిని కోరినట్లు తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *