పత్తిలో చీడపీడలు : పత్తిలో తొలిదశ తెగుళ్ల నివారణ

99 శాతం మంది రైతులు బిటి రకాలను సాగు చేస్తున్నారు. విత్తనశుద్ధి చేసిన విత్తనాలను కూడా కంపెనీలు రైతులకు అందజేస్తున్నాయి. అయితే పత్తి విత్తిన తర్వాత కలుపు నివారణకు రైతులు తగు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి.

పత్తిలో చీడపీడలు : పత్తిలో తొలిదశ తెగుళ్ల నివారణ

పత్తి సాగు

పత్తికి తెగుళ్లు: ఈ ఏడాది వర్షాలు ఆలస్యంగా కురుస్తున్నాయి. తెలంగాణలో ఇప్పటికే కొన్ని చోట్ల రైతులు పత్తి విత్తారు. మరికొందరు నాట్లు వేసేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు. కానీ పత్తిని జూలై 20లోపు మాత్రమే విత్తుకోవాలి.తర్వాత సాగు చేస్తే దిగుబడులు గణనీయంగా తగ్గే అవకాశం ఉంది. ఈ నేపథ్యంలో పత్తి సాగులో చేపట్టాల్సిన సమగ్ర నిర్వహణపై వరంగల్ ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధన స్థానం సీనియర్ శాస్త్రవేత్తలు రైతులకు అవగాహన కల్పిస్తున్నారు. ఆ వివరాలు ఇప్పుడు చూద్దాం…

ఇంకా చదవండి: కోకాపేట్ ఆంటీ: వంద కోట్లు ఎకరాలు.. కోకాపేట్ ఆంటీ ఇప్పుడే చెప్పింది..

చాలా మంది రైతులు పత్తి విత్తారు. మరికొన్ని ప్రాంతాల్లో అడపాదడపా పడిపోతోంది. ఈ వర్షాలను సద్వినియోగం చేసుకుని మిగిలిన రైతులు ప్రస్తుతం నాట్లు వేశారు. అయితే ఈ ఏడాది పత్తి విస్తీర్ణం పెరిగే అవకాశాలున్నాయి. పత్తి సాగు చేయాలనుకునే రైతులు ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ జూలై (15)లోపు మాత్రమే విత్తుకోవాలి. తర్వాత విత్తడం వల్ల దిగుబడిపై ప్రభావం పడుతుంది.

ఇంకా చదవండి: వరి కోత : నారు మరియు నాట్లు అవసరం లేకుండా వరి కోత

అంతే కాదు పంట తొలిదశలో చీడపీడలు, కలుపు బెడద ఎక్కువగా ఉండే అవకాశం ఉన్నందున సకాలంలో నివారణ చర్యలు చేపట్టాలని సీనియర్ శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు.

99 శాతం మంది రైతులు బిటి రకాలను సాగు చేస్తున్నారు. విత్తనశుద్ధి చేసిన విత్తనాలను కూడా కంపెనీలు రైతులకు అందజేస్తున్నాయి. అయితే పత్తి విత్తిన తర్వాత కలుపు నివారణకు రైతులు తగు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. అంతే కాదు పత్తి పంట తొలిదశలోనే ఆశించిన నారు పీల్చే మొగ్గలు కనిపిస్తున్నాయి. కానీ గులాబీ రంగు పురుగు మాత్రం కనిపించడం లేదు. పంట నష్టం జరిగే వరకు తెలియదు. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో ప్రతి రైతు ఈ తెగులుపై నిఘా ఉంచి పరిస్థితిని బట్టి నివారణ చర్యలు చేపట్టాలి.

ఇంకా చదవండి: చైనా స్మార్ట్ ఫోన్ : పిల్లల స్మార్ట్ ఫోన్ వినియోగ నియంత్రణకు మైనర్ మోడ్ .. చైనా కొత్త ప్రతిపాదనలు

పత్తి మొదట నాటిన మూడు లేదా నాలుగు ఆకుల దశలో ఉంది. కానీ ఉష్ణోగ్రతలు పెరిగితే తెగుళ్లు వచ్చే అవకాశం ఉంది. కాబట్టి శాస్త్రవేత్తల సూచనల మేరకు నివారణ చర్యలు చేపట్టాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *