సినిమాల్లో గద్దర్ : పొద్దుసన్య పొద్దుల.. తెలుగు సినిమా తెరపై మెమరబుల్ గద్దర్ పాట

ఉద్యమ స్ఫూర్తిని రగిలించినా, రైతు కష్టాలను వివరించినా, అమ్మ పాటకు గద్దర్‌కు విలువే. గద్దర్ భౌతికంగానే కాదు. తను రాసిన, పాడిన పాటల్లో సజీవంగా ఉన్నాడు. చరిత్రలో నిలిచిపోయింది.

సినిమాల్లో గద్దర్ : పొద్దుసన్య పొద్దుల.. తెలుగు సినిమా తెరపై మెమరబుల్ గద్దర్ పాట

సినిమాల్లో గద్దర్

సినిమాల్లో గద్దర్ : ఆయన పాడితే జనాలు రెచ్చిపోతారు. వెంట్రుకలు దట్టంగా ఉంటాయి. మధురమైన తల్లి పాట అయినా. గుండెలు దడదడలాడుతున్నాయి. గొప్ప విప్లవ కవి, గాయకుడు, సామాజిక ఉద్యమకారుడు, తెలంగాణ ఉద్యమనేత, ప్రజల గుండెల్లో ప్రత్యేక స్థానం సంపాదించుకున్న గద్దర్ అనారోగ్యంతో కన్నుమూశారు. తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమతో గద్దర్‌కు మంచి అనుబంధం ఉంది. ఆయన రాసిన ఎన్నో పాటలు తెలుగు తెరపై వెలుగులు నింపాయి.

గద్దర్ : ఆ పేరుతో తెలంగాణలో పెద్ద కుట్ర జరిగింది – గద్దర్ సంచలన వ్యాఖ్యలు

గద్దర్ అసలు పేరు గుమ్మడి విఠల్ రావు. 8 అక్టోబర్ 1949న జన్మించారు. శేషయ్య మరియు లచ్చుమమ్మ అతని తల్లిదండ్రులు. గద్దర్ తొలిసారిగా ‘మా భూమి’ సినిమాలో సాయుధ పోరాట యోధుడు యాదగిరి పాత్రలో నటించారు. ఈ సినిమాలో ‘బందెనక బండి కట్టి’ అనే పాట రాసి పాడాడు. 1985లో ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేసి.. జన నాట్య మండలిలో చేరి ఒగ్గుకథ, బుర్ర కథ, ఎల్లమ్మ కథల ద్వారా గ్రామీణ ప్రజల్లోకి వెళ్లాడు. మహారాష్ట్ర, మధ్యప్రదేశ్, ఒడిశా, బీహార్ రాష్ట్రాల్లో ఎన్నో ప్రదర్శనలు ఇచ్చారు. గోచీ ధోతి, గొంగలి పెట్టుకుని ఆయన పాడే పాటలకు జనం ఉర్రూతలూగేవారు. ఆయన పాటలు ప్రజలకు స్ఫూర్తినిస్తాయి. అతను మరియు అతని బృందం పేదల కష్టాలు మరియు బాధలను పాటలు మరియు నాటకాల రూపంలో ప్రదర్శించేవారు. ఆయన పాటల క్యాసెట్లు, సీడీలు రికార్డు స్థాయిలో అమ్ముడుపోయాయి.

గద్దర్ తన మొదటి పాట ‘అపర రిక్ష’ను 1971లో రాశాడు. అతని మొదటి ఆల్బమ్ పేరు గద్దర్. ఇది తరువాత అతని పేరుగా మారింది. ‘ఒరేయ్ రిక్షా’ సినిమాలో ఎంత పాపులర్ అయిన ‘నీ పాదం మీ పుట్టుమచ్చనై చెల్లెమ్మా’ పాట ఎంతగానో ఆదరణ పొందిందో ప్రత్యేకంగా చెప్పనవసరం లేదు. తెలంగాణ ఉద్యమానికి జీవం పోసిన పొద్దున్న పొద్దు ఓయా అనే పాటను గద్దర్ రాశారు. జైబోలో తెలంగాణ సినిమా విడుదల కాగానే ఈ పాటతో థియేటర్లు దద్దరిల్లాయి. ఈ పాటకు నంది అవార్డు కూడా వచ్చింది. తెలంగాణ ఉద్యమ సమయంలో రాసిన మరో పాట ‘అమ్మ తెలంగాణ ఆకలి కేకల గానమా’ కూడా బాగా పాపులర్ అయింది. ఈ పాట తెలంగాణ రాష్ట్ర గీతంగా ఎంపికైంది.

Gaddar-KA PAUL మునుగోడు ఉప ఎన్నిక : గద్దర్, KA పాల్ దోస్తీ రాజకీయ వర్గాల్లో చర్చనీయాంశంగా మారింది.

గద్దర్ కొంతకాలంగా అనారోగ్యంతో బాధపడుతున్నారు. అపోలో ఆస్పత్రిలో చికిత్స పొందుతూ తుదిశ్వాస విడిచారు. భౌతికంగా లేనప్పుడు గద్దర్ పాటలు వినిపిస్తూనే ఉంటాయి. ప్రజల్లో అవగాహన కల్పిస్తూనే ఉన్నారు. తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమలో ఆయన పాటలు చిరస్మరణీయంగా నిలిచిపోతాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *