ఆముదం సాగు: ఖరీఫ్‌కు అనువైన ఆముదం రకాలు

ఖరీఫ్‌లో రుతుపవనాలు ఆలస్యంగా రావడంతో చాలా ప్రాంతాల్లో సకాలంలో వరి నాట్లు పడలేదు. ప్రస్తుత వర్షాభావ పరిస్థితులను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఆముదం సాగు చేయడం చాలా మంచిది. జూలై నెలాఖరు వరకు ఈ పంటను విత్తడానికి సమయం ఉంది.

ఆముదం సాగు: ఖరీఫ్‌కు అనువైన ఆముదం రకాలు

ఆముదం సాగు

ఆముదం సాగు: దేశంలో పండించే నూనెగింజల పంటల్లో ఆముదంకు ప్రత్యేక ప్రాధాన్యత ఉంది. ఒకప్పుడు ఈ పంటను సాగుకు చివరి అవకాశంగా భావించేవారు. కానీ నేడు పరిస్థితులు మారిపోయాయి. అధిక దిగుబడినిచ్చే జొన్నలు రావడంతో మెట్టప్రాంత రైతులకు మంచి ఆదాయ వనరుగా మారడంతో నీటి ఎద్దడిని తట్టుకుని పలు ప్రాంతాల్లో రైతులు ఈ పంటకు మొగ్గు చూపుతున్నారు. అయితే ఏయే ప్రాంతాలకు ఏయే రకాలను ఎంచుకోవాలని పాలెం ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధనా కేంద్రం డా. కె. సదయ్య.

ఇంకా చదవండి: అంటువ్యాధులను నివారించండి: ఇన్ఫెక్షన్లను నివారించడానికి వర్షాకాలం?

విస్తీర్ణంలో, ఆముదం ఉత్పత్తిలో మన దేశం ప్రపంచంలోనే మొదటి స్థానంలో ఉంది. రెండు తెలుగు రాష్ట్రాల్లో దాదాపు 4 లక్షల హెక్టార్లలో విస్తరించి ఉంది. దక్షిణ తెలంగాణా జిల్లాలతో పాటు ఉమ్మడి మహబూబ్ నగర్ జిల్లా మరియు నల్గొండ మరియు రంగారెడ్డి జిల్లాలలో ఒక చిన్న ప్రాంతం విస్తరించి ఉంది. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో కర్నూలు, అనంతపురం, ప్రకాశం జిల్లాల్లో కొద్దిపాటి విస్తీర్ణంలో విస్తరించి ఉంది.

ఇంకా చదవండి: నేలల రకాలు: ఏ నేలల్లో ఏ పంటలు సాగు చేయాలి? నేలల రకాలు.. పంటల ఎంపిక

కానీ ఈ ఖరీఫ్‌లో రుతుపవనాలు ఆలస్యంగా రావడంతో చాలా ప్రాంతాల్లో సకాలంలో వరి పంటలు వేయలేకపోయారు. ప్రస్తుత వర్షాభావ పరిస్థితులను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఆముదం సాగు చేయడం చాలా మంచిది. జూలై నెలాఖరు వరకు ఈ పంటను విత్తడానికి సమయం ఉంది. మురుగు నీరు నిల్వ ఉండే భూములు, చౌడు భూములు మినహా అన్ని నేలలు ఈ పంట సాగుకు అనుకూలం. కానీ వర్షాధార ఆముదంలో రకాల ఎంపిక చాలా కీలకం. పాలెం ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధనా స్థానం శాస్త్రవేత్త డాక్టర్ కె. సదియా

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *