ఛత్తీస్‌గఢ్‌ గ్రామం : పిడుగుపడకుండా ఆవు పేడతో కప్పి..గ్రామంలో ఇళ్ల గోడలపై వింత డిజైన్లు

ఆవు పేడ ఇంటిని కాపాడుతుందా? ఆవు పేడ గీతలు ఇంటిని ప్రమాదాల నుండి రక్షిస్తాయా? ఆవు పేడ పిడుగుల నుండి ఇళ్లను కాపాడుతుందా? గ్రామంలోని ప్రజలందరూ అదే నమ్ముతున్నారు. అందుకే తమ ఇళ్ల గోడలపై పేడతో వింత డిజైన్లు గీస్తారు.

ఛత్తీస్‌గఢ్‌ గ్రామం : పిడుగుపడకుండా ఆవు పేడతో కప్పి..గ్రామంలో ఇళ్ల గోడలపై వింత డిజైన్లు

ఇంటికి ఆవు పేడ రక్షణ

ఇంటికి గోమూత్రం రక్షణ : భారతదేశంలో ఎన్ని ఆచారాలు..మరెన్నో సంప్రదాయాలు. ఈ ఆధునిక యుగంలో కూడా భారతదేశంలో వింత సంప్రదాయాలు కొనసాగుతున్నాయి. మరి ముఖ్యంగా భారతదేశంలో ఆవుకి ఎంత ప్రాధాన్యత ఉందో ప్రత్యేకంగా చెప్పనవసరం లేదు. ఆవును ఆవుగా కొలుస్తారు. పూజించారు. ఆవు పేడ, గోమూత్రం మరియు ఆవు నెయ్యి ఆవుతో ముడిపడి ఉన్న భావాలు అన్నీ ఇన్నీ కావు. ఛత్తీస్‌గఢ్‌లోని ఓ గ్రామం ఆవు పేడను రక్షిస్తే ఇళ్లపై పిడుగు పడదని నమ్ముతోంది. ఊరంతా ఆవు పేడతో చేసిన ఇళ్ల గోడలపై వింత డిజైన్లు కనిపిస్తున్నాయి. ప్రతి ఇంటి గోడపై ఆవు పేడతో రక్షణ రేఖ గీస్తారు. ఆవు పేడను రక్షిస్తే ఇళ్లపైనే కాదు చుట్టుపక్కల ప్రాంతాల్లో కూడా పిడుగు పడదని ఆ ఊరి ప్రజలంతా నమ్ముతారు.

ఛత్తీస్‌గఢ్‌లోని సూరజ్‌పూర్సూరజ్‌పూర్)కొల్యారి గ్రామం (కొలియారి గ్రామం)ఇంటి గోడలపై వింత ఆకృతులను గీయడానికి ప్రజలు ఆవు పేడను (ఆవు పేడను రక్షిస్తుంది) ఉపయోగిస్తారు. తమ ఇళ్లకు తాము రక్షణ రేఖలని వారు భావిస్తారు. గ్రామంలోని ప్రతి ఇంట్లో ఈ ఆచారాన్ని పాటిస్తారు. ఆవు పేడతో రక్షణ వలయాన్ని తయారు చేస్తే పిడుగుపాటు నుంచి కాపాడుతుందని గ్రామస్తులంతా చెబుతున్నారు.

ఉత్తరాఖండ్: ఉత్తరాఖండ్‌లో భారీ వర్షాలు..కొడియాల వద్ద చిక్కుకున్న తెలుగు యాత్రికులు

ఆవు పేడ నిల్వ ఉన్న ప్రదేశాలలో పిడుగు పడదని నమ్ముతారు. ఆవులను గ్రామస్తులందరూ ఎంతో పవిత్రంగా భావిస్తారు. ఆవు పేడకు ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇస్తారు. గ్రామంలో ఏ ఇంట్లో ఏ శుభ కార్యం జరిగినా ఆవు పేడతో కప్పి పనులు ప్రారంభిస్తారు. ఇంటిని ఆవు పేడతో అలంకరిస్తారు. గ్రామంలోని ప్రతి ఇంటి గోడలపై ఆవు పేడతో కూడిన రక్షణ వలయం కనిపిస్తుంది.

ఆవు పేడతో ఇలా చేస్తే తమ ఇల్లు క్షేమంగా ఉంటుందని..పిడుగుల నుంచి ఉపశమనం పొందడమే కాకుండా.. పాములు, తేళ్లు వంటి విష ప్రాణుల నుంచి కూడా రక్షణ లభిస్తుందని భావిస్తున్నారు. కీటకాలు కూడా ఇంట్లోకి ప్రవేశించవని నమ్ముతారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *