డేటా రక్షణ : రక్షణ? ఆహారమా?

డేటా ప్రొటెక్షన్ బిల్లుపై అనేక అభ్యంతరాలు ఉన్నాయి

వ్యక్తిగత గోప్యత మరియు భావప్రకటనా స్వేచ్ఛకు బెదిరింపులు

చట్టాన్ని చెల్లుబాటు చేయని SH నిబంధనలు

పత్రికా స్వేచ్ఛకు అడ్డుకట్ట.. జర్నలిస్టులపై నిఘా

లోసభలో ఆమోదించిన ‘డిజిటల్ పర్సనల్ ఇన్ఫర్మేషన్ ప్రొటెక్షన్ బిల్లు, 2023’ (DPDPB-2023)పై తీవ్ర అభ్యంతరాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. నిత్యజీవితంలో ఇంటర్నెట్ భాగమైపోయిన ప్రస్తుత తరుణంలో ప్రజల సమాచార పరిరక్షణే ధ్యేయంగా బిల్లు తీసుకురావాల్సి ఉండగా.. ఆ సమాచారాన్ని ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ సంస్థల చేతుల్లోకి ఈ బిల్లు పెట్టడంపై విమర్శలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. ప్రభుత్వ పనితీరులో పారదర్శకత తీసుకొచ్చిన సమాచార హక్కు చట్టాన్ని ఈ బిల్లు నిర్వీర్యం చేస్తుందని సహచట్టం కార్యకర్తలు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. జర్నలిస్టుల పనిని అడ్డుకునేలా బిల్లులోని నిబంధనలు రూపొందించారని, తద్వారా పత్రికా స్వేచ్ఛపై మరిన్ని ఆంక్షలు విధించారని ఎడిటర్స్ గిల్డ్ అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసింది. ఇదిలా ఉండగా, ఆగస్టు 2017లో, పుట్టస్వామి మరియు భారత ప్రభుత్వం విషయంలో ‘వ్యక్తిగత గోప్యత’ ప్రాథమిక హక్కు అని సుప్రీం కోర్టు మళ్లీ స్పష్టం చేసింది. డేటా రక్షణ కోసం పాలసీని రూపొందించాలని ఇప్పటికే చాలా వర్గాల నుంచి డిమాండ్ ఉంది. ఈ నేపథ్యంలో కేంద్ర ఎలక్ట్రానిక్స్ అండ్ ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ విభాగం అదే నెలలో జస్టిస్ బీఎన్ శ్రీకృష్ణ నేతృత్వంలో సమాచార పరిరక్షణ కోసం నిపుణుల కమిటీని నియమించింది. 2018 జూలైలో శ్రీకృష్ణ కమిటీ 176 పేజీల నివేదికను సమర్పించింది. 2019లో కేంద్రం లోక్‌సభలో బిల్లును ప్రవేశపెట్టింది. ఈ బిల్లును డిసెంబర్‌లో సమీక్ష కోసం జాయింట్ పార్లమెంటరీ కమిటీ (జేపీసీ)కి పంపారు.

డిసెంబర్ 2021లో, JPC ‘డేటా ప్రొటెక్షన్ బిల్లు, 2021’ పేరుతో ఒక నివేదికను విడుదల చేసింది. ఆగస్టు 2022లో, ఐటి మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ లోక్‌సభ నుండి ‘సమాచార పరిరక్షణ బిల్లు, 2018’ ముసాయిదాను ఉపసంహరించుకున్నారు. తదనంతరం, నవంబర్‌లో, కేంద్ర ఐటీ శాఖ ‘డిజిటల్ పర్సనల్ ఇన్ఫర్మేషన్ ప్రొటెక్షన్ బిల్లు, 2022’ పేరుతో ముసాయిదాను విడుదల చేసి ప్రజల అభిప్రాయాలను ఆహ్వానించింది. ఇదే విషయాన్ని ఇటీవల లోక్‌సభలో కేంద్రం ప్రవేశపెట్టి ఆమోదం పొందింది. సమాచార పరిరక్షణ బిల్లుపై కేంద్రం గోప్యత పాటించడం మొదటి నుంచి వివాదాస్పదమే. ‘డిజిటల్ పర్సనల్ ఇన్ఫర్మేషన్ ప్రొటెక్షన్ బిల్లు’ (డిపిడిపిబి-2022)తో పాటు కేంద్రం విడుదల చేసిన నోటీసులో ముసాయిదాపై అభిప్రాయాలను బహిరంగపరచబోమని ప్రకటించింది. అంతేకాదు, ముసాయిదాపై తమ అభిప్రాయాలను వెల్లడించాలనుకునే వారు ప్రభుత్వ (మైగవ్) వెబ్‌సైట్‌లో నమోదు చేసుకోవాలని షరతు విధించారు. IT స్టాండింగ్ కమిటీ ఎటువంటి సిఫార్సు లేకుండానే DPDPB-2023ని సమీక్షకు తీసుకుంది. అంతేకాదు ప్రతిపక్ష సభ్యుల అభ్యంతరాలను పరిగణనలోకి తీసుకోకుండానే ముసాయిదాను ఆమోదించింది. దీంతో విపక్ష సభ్యులు సభ నుంచి వాకౌట్ చేశారు. ఐటి నిపుణులు మరియు హక్కుల కార్యకర్తలు డిపిడిపిబి-2023 ద్వారా చేసేది సమాచార రక్షణ కాదని, సమాచార వినియోగం అని విమర్శిస్తున్నారు. ఈ బిల్లు ద్వారా వ్యక్తిగత గోప్యత, సమాచార హక్కు చట్టం, జర్నలిస్టుల సమాచార సేకరణకు తీవ్ర విఘాతం కలుగుతుందన్న ఆందోళన వ్యక్తమవుతోంది. మరోవైపు ప్రభుత్వం వైపు నుంచి పారదర్శకత తగ్గుతుందని అంటున్నారు.

గోప్యత కోల్పోవడం: ‘వ్యక్తులు తమ వ్యక్తిగత సమాచారాన్ని రక్షించుకునే హక్కును ఈ బిల్లు గుర్తిస్తుంది. అదే సమయంలో చట్టబద్ధమైన ప్రయోజనాల కోసం ఆ సమాచారాన్ని ఉపయోగించాల్సిన అవసరాన్ని కూడా గుర్తిస్తుంది” అని బిల్లు పేర్కొంది. బిల్లులోని సెక్షన్ 4(2) చట్టబద్ధమైన ప్రయోజనాలను చట్టంచే నిషేధించబడని ఏదైనా కార్యాచరణగా నిర్వచిస్తుంది. ఇది ఉపరితలంపై బాగానే కనిపించినప్పటికీ, వ్యక్తిగత గోప్యతకు భంగం కలిగిస్తూ ప్రభుత్వ వెబ్‌సైట్‌ల నుండి ప్రభుత్వ పథకాల లబ్ధిదారుల వివరాలను సేకరించేందుకు ప్రైవేట్ కంపెనీలను అనుమతిస్తుందని విమర్శకులు అంటున్నారు. బిల్లులోని సెక్షన్ 36 ప్రకారం, అవసరమైన సమాచారాన్ని అందించమని ప్రభుత్వం ఏదైనా సంస్థ లేదా వ్యక్తిని అడగవచ్చు. సెక్షన్ 4(2) మరియు సెక్షన్ 36 ద్వారా పబ్లిక్ సమాచారం ప్రభుత్వ మరియు ప్రైవేట్ సంస్థలకు ఎటువంటి ఆటంకం లేకుండా అందుబాటులో ఉంటుందని విమర్శకులు వాదిస్తున్నారు. వ్యక్తిగత గోప్యత ప్రాథమిక హక్కు అని, ఈ బిల్లు వ్యక్తిగత గోప్యతను పూర్తిగా హరించివేస్తుందని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది.

సహకార ఉల్లంఘన: ప్రభుత్వ పనితీరులో పారదర్శకత పెంచడంతోపాటు ప్రజలకు సమాచారం అందుబాటులో ఉంచాలనే లక్ష్యంతో యూపీఏ ప్రభుత్వం 2005లో సమాచార హక్కు చట్టాన్ని తీసుకొచ్చింది. అయితే మోదీ హయాంలో ఈ చట్టాన్ని నిర్వీర్యం చేసే ప్రయత్నాలు పెద్ద ఎత్తున ప్రారంభమయ్యాయని సహచట్టం కార్యకర్తలు ఆరోపిస్తున్నారు. సమాచార కమిషనర్లను నియమించడం లేదని, ఖాళీలను భర్తీ చేయడం లేదని, ప్రభుత్వమే ఈ చట్టాన్ని అమలు చేయడం లేదన్నారు. ఇప్పుడు కరెంట్ బిల్లు ద్వారా చట్టాన్నే నిర్వీర్యం చేయడం ప్రారంభించారన్నారు. ముఖ్యంగా, బిల్లులోని క్లాజ్ 44(3) ప్రభుత్వ అధికారులు సమాచారాన్ని అందించకుండా మినహాయింపు కోరే అవకాశాలను పెంచుతుంది. దరఖాస్తుదారు కోరిన సమాచారం వ్యక్తిగతమైనది అనే కారణంతో సహ-రచయిత దరఖాస్తులను తిరస్కరించడానికి బిల్లు ప్రభుత్వ అధికారులకు అధికారం ఇస్తుంది. ప్రస్తుతం, చట్టం వ్యక్తిగత గోప్యత మరియు సమాచార హక్కును సమన్వయం చేస్తుంది. కానీ, ఈ బిల్లు ద్వారా సమాచార గోప్యత పెరుగుతుందన్నది సహచట్టం కార్యకర్తల వాదన.

పత్రికా స్వేచ్ఛపై ప్రభావం: డేటా బిల్లు పత్రికా స్వేచ్ఛపై, పాత్రికేయుల పనితీరుపై తీవ్ర ప్రతికూల ప్రభావం చూపే అవకాశం ఉంది. జర్నలిస్టులు కొన్నిసార్లు సమాచారాన్ని సేకరించిన మార్గాలను బహిర్గతం చేయరు. ఈ విధంగా, సంబంధిత వ్యక్తులు మరియు సంస్థల గోప్యత రక్షించబడుతుంది. కానీ, ఈ బిల్లులోని సెక్షన్ 36 ప్రకారం, సంబంధిత వ్యక్తులు మరియు సంస్థల వివరాలను జర్నలిస్టులను అడిగే హక్కు ప్రభుత్వానికి ఉంది. అంతేకాదు, ప్రభుత్వ సంస్థల తాలూకూ సమాచారాన్ని విలేఖరులు అడిగితే ప్రజల కోసం తిరస్కరించే అధికారం కూడా ప్రభుత్వానికి లభిస్తుంది.

బిల్లులోని ఇతర వివాదాస్పద అంశాలు

బిల్లులోని క్లాజ్ 17(2A) ప్రకారం, డేటా బిల్లులోని నిబంధనల నుండి ప్రభుత్వ వ్యవస్థలను మినహాయిస్తూ ప్రభుత్వం నోటిఫికేషన్ జారీ చేయవచ్చు. అంటే పౌరులకు మరియు ప్రభుత్వం కోరుకునే వారికి నిబంధనలు వర్తిస్తాయి.

ఆర్టికల్ 17(4) ప్రభుత్వం పౌరుల వ్యక్తిగత సమాచారాన్ని ఎంతకాలం అయినా ఉంచుకోవడానికి అనుమతిస్తుంది.

37(1b) సమాచారాన్ని సెన్సార్ చేయడానికి ప్రభుత్వ అధికారాలను మరింత విస్తృతం చేస్తుంది. ప్రజాప్రయోజనం అని చెప్పి ప్రభుత్వం ఈ అధికారాన్ని వినియోగించుకోవచ్చు.

సమాచారాన్ని రక్షించేందుకు తగిన జాగ్రత్తలు తీసుకోని కంపెనీలపై రూ.50 కోట్ల నుంచి రూ.250 కోట్ల వరకు జరిమానా. అయితే దీనికి మినహాయింపులు ఇచ్చే అధికారం ప్రభుత్వానికి ఉంది. ఈ మేరకు ప్రభుత్వ సంస్థలకు మినహాయింపులు ఉండవచ్చు.

‘డిజిటల్ పర్సనల్ ఇన్ఫర్మేషన్ ప్రొటెక్షన్ బిల్లు, 2023’ని అమలు చేసేందుకు ఏర్పాటు చేయనున్న ఇన్ఫర్మేషన్ ప్రొటెక్షన్ బోర్డు కేంద్రం చేతిలో కీలుబొమ్మ కానుంది. బిల్లులోని సెక్షన్ 19(2) ప్రకారం, బోర్డు సభ్యులందరినీ కేంద్ర ప్రభుత్వం నియమించింది. కాబట్టి, ఇది మరో కేంద్ర ప్రభుత్వ సంస్థగా పని చేసే అవకాశం ఉంది. సమాచార పరిరక్షణ, గోప్యత, పత్రికా స్వేచ్ఛ వంటి అంశాలను సమన్వయం చేస్తూ శ్రీకృష్ణ కమిటీ పలు సిఫార్సులు చేసినా ప్రభుత్వం పట్టించుకోకుండా డేటా బిల్లు రూ. పౌరసమాజంపై మరింత పట్టు సాధించేందుకు, మరిన్ని అధికారాలు సంపాదించేందుకు, ప్రశ్నించే అవకాశాలను తగ్గించేందుకు కేంద్రం ఈ బిల్లును రూపొందించిందని న్యాయ, పాత్రికేయ, హక్కుల సంస్థలు ఆరోపించాయి. – సెంట్రల్ డెస్క్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *