మణిపూర్: మణిపూర్ ఎందుకు వెళ్లలేదు?

ప్రధాని మౌనాన్ని భగ్నం చేయడంలో అవిశ్వాసం

విపక్షాల స్పష్టీకరణ.. ప్రధానికి 3 ప్రశ్నలు

80 రోజుల తర్వాత 30 సెకన్లు మాట్లాడతారా?

బీరెన్‌సింగ్‌ను ఎందుకు తొలగించలేదు?

రేపు సభలో మోడీ, రాహుల్ మాట్లాడనున్నారు

రాహుల్ చర్చను ప్రారంభిస్తారని కాంగ్రెస్

గొగోయ్ ప్రసంగంపై బీజేపీ మండిపడింది

లోక్‌సభలో అధికార, ప్రతిపక్షాల వాదన

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 8 (ఆంధ్రజ్యోతి): గత మూడు నెలలుగా హింసాత్మకంగా మారిన మణిపూర్‌పై ప్రధానితో మాట్లాడేందుకు అవిశ్వాస తీర్మానం పెట్టామని విపక్ష సభ్యులు మంగళవారం స్పష్టం చేశారు. మధ్యాహ్నం 12 గంటలకు మోదీ ప్రభుత్వంపై అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చను ప్రారంభించిన కాంగ్రెస్ ఎంపీ, అస్సాం నేత గౌరవ్ గొగోయ్.. మణిపూర్ హింస, చైనా చొరబాట్లు వంటి అంశాలపై ప్రధాని మోదీ మౌనం వహిస్తున్నారని మండిపడ్డారు. ప్రధాని మోదీ మణిపూర్‌లో పర్యటించాలని, ఆయన నేతృత్వంలో అఖిలపక్ష బృందాన్ని అక్కడికి తీసుకెళ్లాలని, రాష్ట్రంలోని వివిధ సంస్థలతో చర్చలు జరిపి అక్కడ శాంతిని నెలకొల్పాలని డిమాండ్ చేశారు. 2002లో గోద్రా అనంతర అల్లర్ల సమయంలో ప్రధాని వాజ్‌పేయి గుజరాత్‌లో పర్యటించారని గొగోయ్ గుర్తు చేశారు. మణిపూర్‌పై ప్రధానికి ఆయన 3 ప్రశ్నలు సంధించారు. దేశ నాయకుడిగా మణిపూర్‌పై ప్రధాని మోదీ సభకు వచ్చి మాట్లాడాలన్నదే మా డిమాండ్.. కానీ, మౌనంగా ఉంటున్నారు.అందుకే అవిశ్వాస తీర్మానం ద్వారా మౌనం వీడాలని అనుకున్నాం. ప్రతిపక్ష నేత రాహుల్‌ కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా మణిపూర్ వెళ్లారు, ప్రధాని ఎందుకు వెళ్లలేదు.. మణిపూర్‌పై కేవలం 30 సెకన్లు మాట్లాడేందుకు 80 రోజులు ఎందుకు పట్టింది?.. మణిపూర్ సీఎం బీరెన్‌సింగ్‌ను ఎందుకు తొలగించలేదు?’’ అని నిరసిస్తూ.. మోదీని ఆశ్రయించడాన్ని గొగోయ్ మండిపడ్డారు. దేశాన్ని కుదిపేసిన అనేక సంక్షోభాల సమయంలో మౌనంగా ఉండేందుకు.. ‘‘రెండవ కోవిడ్‌తో ప్రజలు కొట్టుమిట్టాడుతుండగా, ప్రధాని మోదీ బెంగాల్‌లో ఓట్లు అడగడంలో మునిగిపోయారు. మణిపూర్‌లో మహిళలపై దాడులు జరుగుతున్నప్పుడు కర్ణాటకలో ఓట్లు అడుగుతున్నారు. మల్లయోధులు వీధుల్లో నిరసనలు తెలుపుతున్నా మౌనంగా ఉన్నారు. సాగు చట్టాలకు వ్యతిరేకంగా జరిగిన ఆందోళనలో 750 మంది రైతులు ప్రాణాలు కోల్పోతే మోదీ మౌనం వహించారు. మోదీ విదేశీ పర్యటనల్లో తన వెంట తీసుకెళ్లిన వ్యాపారి లబ్ధి పొందుతున్నారని రాహుల్ ఆరోపిస్తే ప్రధాని మౌనం వహించారు. చైనా చొరబాట్లపై ప్రశ్నిస్తే ప్రధాని మౌనం వహించారు. పుల్వామాలో సైనికులకు రక్షణ కల్పించాలని తాను చేసిన విజ్ఞప్తిని తిరస్కరించామని జమ్మూ కాశ్మీర్ మాజీ లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ చెప్పినప్పుడు ప్రధాని మౌనంగా ఉన్నారు.

విపక్షాలపై విమర్శలు గుప్పిస్తున్నారు.

మణిపూర్‌లో శాంతి పునరుద్ధరణకు ప్రధాని చర్యలు తీసుకుంటారని తాము ఆశిస్తున్నా, ప్రతిపక్ష కూటమి ‘భారత్‌’పై విమర్శలు గుప్పించడంలో ఆయన బిజీగా ఉన్నారని గొగోయ్ అన్నారు. ‘‘దేశం పేరు చెడ్డపేరు వచ్చేలా ఇలాంటి పని చేయడం దురదృష్టకరం.‘‘మీరు (ప్రధాని) పాపులర్ ఫ్రంట్ ఆఫ్ ఇండియా, ఇండియన్ ముజాహిదీన్, ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీ గురించి మాట్లాడుతుంటే.. మేం భారతీయుల గురించి మాట్లాడుతున్నాం. ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ, ఇండియన్ స్పేస్ రీసెర్చ్ ఆర్గనైజేషన్ (ఇస్రో)” అని గొగోయ్ అన్నారు. “మీరు ఎంత ద్వేషాన్ని వ్యాప్తి చేసినా, విద్వేషాల మార్కెట్‌లో ప్రేమ దుకాణాన్ని తెరవాలని మేము నిర్ణయించుకున్నాము” అని గొగోయ్ తన ఆందోళనను వ్యక్తం చేశారు. ‘ఏక భారత్‌’ గురించి మాట్లాడే ప్రభుత్వం రెండు మణిపూర్‌లను సృష్టిస్తుందని, ఒకటి కొండల్లో నివసించేవారికి, మరొకటి లోయల్లో నివసించేవారికి అని.. మణిపూర్‌ మహిళలు న్యాయం కోరుతున్నారని, ఆ రాష్ట్రాన్ని మరువరాదని అన్నారు. భారతదేశంలో ఒక భాగం.

బీజేపీ నేతల జెండా

తమ కొడుకులు, కూతుళ్లు, కోడళ్ల ప్రయోజనాల కోసమే ప్రతిపక్ష నేతలు అవిశ్వాస తీర్మానం ప్రవేశపెట్టారని బీజేపీ నేత నిషికాంత్ దూబే అన్నారు. ప్రధాని మోదీ ప్రపంచ నేతగా మారారని కేంద్ర మంత్రి రిజిజు అభిప్రాయపడ్డారు. 2047 నాటికి అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా భారత్ పురోగమిస్తోంది.అలాంటి సమయంలో అవిశ్వాసం పెట్టాల్సిన అవసరం లేదు. తమ కూటమికి భారత్ పేరు పెట్టుకున్న ప్రతిపక్షాలు దేశానికి వ్యతిరేకంగా పనిచేస్తున్నాయి. తమ ప్రభుత్వం ఏర్పడిన కొత్తలో ప్రధాని మోదీ ఒక బృందాన్ని ఏర్పాటు చేశారని, ప్రతి 15 రోజులకు ఒకసారి ఈశాన్య రాష్ట్రాల్లో పర్యటించాలని ఆదేశించారని రిజిజు తెలిపారు. అది ఇంకా కొనసాగుతూనే ఉంది. దీనిపై కాంగ్రెస్ నేత జైరాం రమేష్ స్పందించారు.

గురువారం అవిశ్వాసంపై మోదీ సమాధానం

మంగళవారం సాయంత్రం 6 గంటల వరకు అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చ జరిగింది. బుధవారం కూడా చర్చ కొనసాగుతుందని అధికారిక వర్గాలు తెలిపాయి. అవిశ్వాస తీర్మానంపై ప్రధాని మోదీ గురువారం స్పందించనున్నారు. నిజానికి ఈ చర్చను రాహుల్‌తో ప్రారంభించాలని కాంగ్రెస్ భావించింది. స్పీకర్ ఓం బిర్లాకు కూడా సమాచారం అందించారు. కానీ, చివరి నిమిషంలో వ్యూహం మార్చారు. దీనిపై పార్లమెంటరీ వ్యవహారాల మంత్రి ప్రహ్లాద్ జోషి ఆశ్చర్యం వ్యక్తం చేశారు. అధికార పార్టీ సభ్యులంతా రాహుల్ ప్రసంగం కోసం ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తున్నారని వ్యంగ్యంగా వ్యాఖ్యానించారు. జోషి వ్యాఖ్యలపై కాంగ్రెస్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. ‘‘అధ్యక్షా.. మీ కార్యాలయంలో ఏం జరిగిందో మేం వెల్లడిస్తామా?.. మీ కార్యాలయంలో ప్రధాని మోదీ ఏం మాట్లాడారో కూడా చెప్పగలరా?’’ అని స్పీకర్ ఓంబిర్లాను గొగోయ్ ప్రశ్నించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *