రెడ్‌గ్రామ్ నిర్వహణ : ఖరీఫ్ కంది రకాలు.. సాగు యాజమాన్యం

కంది సాగు చేసే రైతులు నేల, వరుసల మధ్య దూరం, మొక్కల మధ్య దూరం పాటించాలి. అంతే కాదు తొలిదశ తెగుళ్ల నుంచి పంటను కాపాడుకోవడానికి తప్పనిసరిగా విత్తన శుద్ధి చేయాలి.

రెడ్‌గ్రామ్ నిర్వహణ : ఖరీఫ్ కంది రకాలు.. సాగు యాజమాన్యం

ఖరీఫ్ రెడ్గ్రామ్

రెడ్‌గ్రామ్ నిర్వహణ: అపర పంటలలో కందికి ప్రత్యేక స్థానం ఉంది. ఒకే పంటగా కాకుండా అంతర పంటగానూ, మిశ్రమ పంటగానూ సాగు చేసే అవకాశం ఉండడంతో సాగు లాభసాటిగా మారింది. దీనికి తోడు గత కొంతకాలంగా మార్కెట్‌లో కలిసి వచ్చిన ధరలు రైతులను ఉత్సాహపరుస్తున్నాయి. ప్రస్తుతం ఖరీఫ్ కంది సాగుకు రైతులు సిద్ధమవుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: రాత్రికి రాత్రే కోటీశ్వరుడు : చెత్తలో 60 ఏళ్ల నాటి బ్యాంకు పాస్ బుక్.. ఆ తర్వాత ఏం జరిగింది?

అయితే ఆయా ప్రాంతాలకు అనువైన రకాలను ఎంచుకుని సాగు పద్ధతులు అవలంబిస్తే అధిక దిగుబడులు పొందవచ్చని పాలెం ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధన కేంద్రం శాస్త్రవేత్త ఈశ్వరరెడ్డి చెబుతున్నారు.

ఖరీఫ్‌ పంటల సాగులో రైతులు బిజీబిజీగా ఉన్నారు. అక్కడక్కడా కురుస్తున్న కొద్దిపాటి వర్షాలకు వరి పంటలు నాట్లు పడుతున్నాయి. ముఖ్యంగా ఖరీఫ్ కందిని జూన్ 15 నుంచి జూలై వరకు విత్తుకోవచ్చు. వర్షాలు ఆలస్యమైనా ఆగస్టు నెలాఖరు వరకు నాట్లు వేయవచ్చని శాస్త్రవేత్తలు సూచిస్తున్నారు.

ఇంకా చదవండి: CCTV Camera : టమాట పొలంలో CCTV కెమెరాలు…మహారాష్ట్ర రైతు ప్రయోగం

సకాలంలో విత్తడం ఒక దశ, ప్రాంతాలకు తగిన రకాలను ఎంచుకోవడం మరో దశ. విత్తనం నుంచి కోత వరకు సమగ్ర నిర్వహణ పద్ధతులు పాటిస్తేనే నాణ్యమైన, అధిక దిగుబడి వచ్చే అవకాశం ఉంటుందని పాలెం ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధనా కేంద్రం శాస్త్రవేత్త ఈశ్వరరెడ్డి చెబుతున్నారు.

కంది సాగు చేసే రైతులు నేల, వరుసల మధ్య దూరం, మొక్కల మధ్య దూరం పాటించాలి. అంతే కాదు తొలిదశ తెగుళ్ల నుంచి పంటను కాపాడుకోవడానికి తప్పనిసరిగా విత్తన శుద్ధి చేయాలి. ఎరువుల నిర్వహణను సకాలంలో పాటిస్తే నాణ్యమైన అధిక దిగుబడి వచ్చే అవకాశం ఉంటుంది.

ఇంకా చదవండి: భర్త నల్లగా ఉన్నాడని భార్యను వేధించడం దారుణం: హైకోర్టు. ఈ జంటకు కర్ణాటక హైకోర్టు విడాకులు మంజూరు చేసింది

ఇక రకాలను ఖరీఫ్‌లో విత్తకూడదు. మధ్యస్థ మరియు స్వల్పకాలిక రకాలను సాగు చేయడం వల్ల బెట్ట పరిస్థితులు ఏర్పడకముందే పంట చివరిలో పంటను కోయవచ్చు. కాబట్టి రైతులు శాస్త్రవేత్తలు సూచించిన రకాలను మాత్రమే ఎంచుకుని సాగు చేస్తే మంచి దిగుబడి వచ్చే అవకాశం ఉంటుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *