సీఈసీ, ఈసీలు: మోదీ ప్రభుత్వం రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టిన మరో వివాదాస్పద బిల్లు

న్యూఢిల్లీ : ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని కేంద్ర ప్రభుత్వం గురువారం రాజ్యసభలో మరో ముఖ్యమైన బిల్లును ప్రవేశపెట్టింది. ఈ బిల్లు ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్ మరియు ఇతర ఎన్నికల కమిషనర్ల నియామకం కోసం భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తిని తొలగించడానికి ప్రయత్నిస్తుంది.

ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్ మరియు ఇతర ఎన్నికల కమిషనర్ల (నియామకం, సేవా నిబంధనలు, పదవీకాలం) బిల్లును ప్రభుత్వం రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టింది. దీని ప్రకారం, భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి (సిజెఐ) వారిని నియమించడానికి ఏర్పాటు చేసిన కమిటీ నుండి తొలగించబడతారు. సీజేఐకి బదులు ప్రధాని నియమించిన కేంద్ర మంత్రి ఈ కమిటీలో ఉంటారు. అంటే ఈ బిల్లు చట్టంగా మారి అమల్లోకి వస్తే ప్రధాని నియమించిన ప్రధాని, ప్రతిపక్ష నేత, కేంద్రమంత్రి సమావేశమై ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్‌, ఇతర ఎన్నికల కమిషనర్‌లను ఎంపిక చేసి రాష్ట్రపతికి సిఫార్సు చేస్తారు. . కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్ ఈ బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు.

కాగా, ప్రధానమంత్రి, ప్రతిపక్షనేత, భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి సిఫార్సు మేరకు ఎన్నికల కమిషనర్లను నియమించాలని సుప్రీంకోర్టు ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం ఈ ఏడాది మార్చిలో తన తీర్పులో పేర్కొంది. న్యాయవ్యవస్థకు హామీ ఇవ్వని ఎన్నికల సంఘం ప్రజాస్వామ్య విరుద్ధమని జస్టిస్ జోసెఫ్ ఈ తీర్పులో పేర్కొన్నారు. ఎన్నికల కమిషన్‌కు విస్తృత అధికారాలు ఉన్నాయని, వాటిని చట్టవిరుద్ధంగా, రాజ్యాంగ విరుద్ధంగా అమలు చేస్తే రాజకీయ పార్టీల ఫలితాలు దెబ్బతింటాయన్నారు. ఎన్నికల సంఘం స్వతంత్రంగా ఉండాలి. స్వతంత్ర వ్యవస్థ అని పేర్కొంటూ అనుచితమైన రీతిలో కార్యకలాపాలు నిర్వహించరాదు. రాజ్యానికి కట్టుబడి ఉన్న వ్యక్తికి స్వతంత్ర మానసిక స్థితి ఉండకూడదు. ఎన్నికల కమిషనర్ల నియామకంపై పార్లమెంటు చట్టం చేసే వరకు ప్రస్తుత వ్యవస్థ కొనసాగుతుందని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది.

భారత ఎన్నికల సంఘం ముగ్గురు కమీషనర్లను కలిగి ఉంటుంది. వీరిలో ఒకరు ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్‌, ఇద్దరు ఎన్నికల కమిషనర్లు. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 324(2) ప్రకారం వీరిని రాష్ట్రపతి నియమిస్తారు.

ఇది కూడా చదవండి:

చెన్నై: చెన్నైలో 12 నుంచి పలు ప్రవచనాలు

అవిశ్వాస తీర్మానం: అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చకు మోదీ సమాధానం మరికాసేపట్లో రానుంది

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *