విటమిన్ డి: విటమిన్ డి లోపం డిప్రెషన్‌కు దారితీస్తుందా?

డిప్రెషన్ అనేది విటమిన్ డి లోపానికి కారణమైనప్పటికీ, అది ఒక్కటే ముఖ్యమైన కారణం కాదు. డిప్రెషన్ యొక్క సైటోకిన్ మోడల్, ఇది డిప్రెషన్‌కు కారణమైన మంటను సూచిస్తుంది. విటమిన్ డి మొత్తం ఆరోగ్యానికి కీలకం అయినప్పటికీ, డిప్రెషన్‌కు ఇది ఒక్కటే కారణం కాదు.

విటమిన్ డి: విటమిన్ డి లోపం డిప్రెషన్‌కు దారితీస్తుందా?

విటమిన్ డి లోపం

విటమిన్ డి: సూర్యరశ్మి శరీరంలో విటమిన్ డి ఉత్పత్తిని ప్రేరేపిస్తుంది. విటమిన్ డి గ్రాహకాలు మెదడుతో సహా శరీరం అంతటా ఉన్నాయి. మూడ్ రెగ్యులేటర్ వ్యవస్థను ప్రభావితం చేయడంలో కూడా ఇది ముఖ్యమైనది. ఆఫీసు పని కార్యకలాపాలు, వైకల్యాలు, భౌగోళిక స్థానం మరియు వాతావరణం వంటి అంశాలు శరీరం విటమిన్ డిని స్వీకరించే విధానాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి. సూర్యరశ్మికి తగినంతగా బహిర్గతం కావడం వల్ల విటమిన్ డి స్థాయిలు మానసిక ఆరోగ్యాన్ని ప్రభావవంతంగా ప్రభావితం చేస్తాయి.

ఇంకా చదవండి: పచ్చి కూరగాయలు తినడం మానుకోండి: ఈ నాలుగు రకాల కూరగాయలు మరియు పండ్లు పచ్చిగా తినకూడదని మీకు తెలుసా?

వివిధ అధ్యయనాలలో విటమిన్ డి లోపం డిప్రెషన్‌తో దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉంది. డిప్రెషన్‌తో బాధపడేవారి రక్తంలో విటమిన్ డి ప్రసరణ తక్కువగా ఉంటుందని పరిశోధనలో తేలింది. విటమిన్ డి లోపం నిరోధించబడిన తర్వాత డిప్రెషన్ లక్షణాలు తగ్గాయని ఒక అధ్యయనం కనుగొంది. అయితే, ఇదే క్రమంలో ఇతర అధ్యయనాలు విరుద్ధమైన ఫలితాలతో వెలుగులోకి వచ్చాయి.

ఇంకా చదవండి: అంతరపంట: కొబ్బరి మరియు కోకోతో అంతర పంటగా సాగు

డిప్రెషన్ అనేది విటమిన్ డి లోపానికి కారణమైనప్పటికీ, అది ఒక్కటే ముఖ్యమైన కారణం కాదు. డిప్రెషన్ యొక్క సైటోకిన్ మోడల్, ఇది డిప్రెషన్‌కు కారణమైన మంటను సూచిస్తుంది. విటమిన్ డి మొత్తం ఆరోగ్యానికి కీలకం అయినప్పటికీ, డిప్రెషన్‌కు ఇది ఒక్కటే కారణం కాదు. గర్భధారణ సమయంలో తక్కువ విటమిన్ డి స్థాయిలు ప్రసవానంతర డిప్రెషన్‌తో ముడిపడి ఉండవచ్చని అధ్యయనాలు సూచిస్తున్నాయి. ఇది డెలివరీ తర్వాత వారాలు మరియు నెలల్లో కొత్త తల్లులను ప్రభావితం చేస్తుంది.

ఇంకా చదవండి: చేపల ఆహారం: గుమ్మడికాయలు చేపలకు ఆహారం

విటమిన్ డి లోపం గౌట్, దీర్ఘకాలిక వెన్నుపాము గాయాలు, స్ట్రోక్ మరియు మల్టిపుల్ స్క్లెరోసిస్ ఉన్నవారిలో డిప్రెషన్‌తో ముడిపడి ఉంది. ఇది వివిధ మానసిక ఆరోగ్య పరిస్థితులపై ఆధారపడి ఉంటుంది. విటమిన్ డి కొన్ని ఆహారాల నుండి పొందవచ్చు. శరీరానికి విటమిన్ డి తగినంత మొత్తంలో అందించడం వల్ల ఎముకల ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరచడమే కాకుండా, ఆహారం నుండి కాల్షియం గ్రహించడంలో కూడా సహాయపడుతుంది. ఇది ఫ్లూ వచ్చే ప్రమాదాన్ని తగ్గించడానికి అనేక అధ్యయనాల ద్వారా చూపబడింది.

ఇంకా చదవండి: రాహుల్ గాంధీ: లంకను దహనం చేసింది హనుమంతుడు కాదు.. రావణుడిని చంపింది రాముడు కాదు: రాహుల్

చివరగా, ఈ సమస్య పసిపిల్లల నుండి పెద్దల వరకు ఎవరికైనా రావచ్చు. సూర్యకాంతి హార్మోన్లు మరియు న్యూరోట్రాన్స్మిటర్లను ప్రభావితం చేస్తుంది, మానసిక స్థితిని సానుకూలంగా ప్రభావితం చేస్తుంది. విటమిన్ డి డిప్రెషన్ తగ్గిస్తుంది. ఇది ఇతర ప్రయోజనాలతో పాటు సెరోటోనిన్ మరియు కార్టిసాల్ స్థాయిలను పెంచుతుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *