మునగ సాగు: ప్రత్యామ్నాయ పంటగా 8 ఎకరాల్లో మునగ సాగు.. 7 నెలల్లో 16 లక్షల ఆదాయం

ఇందుకోసం మార్కెట్‌లో డిమాండ్‌ ఉన్నప్పుడు పంటను తెలుసుకుని స్థానిక రైతుల నుంచి కిలో 3 వేల చొప్పున 3 కిలోల విత్తనాలు కొనుగోలు చేసి గతేడాది జూన్‌లో 8 ఎకరాల్లో మినుము వేశారు. నాటిన 5 నెలలకు అంటే నవంబర్ నుండి దిగుబడి ప్రారంభమవుతుంది.

మునగ సాగు: ప్రత్యామ్నాయ పంటగా 8 ఎకరాల్లో మునగ సాగు.. 7 నెలల్లో 16 లక్షల ఆదాయం

మునగ సాగు

మునగ సాగు: మునగను పోషకాల గనిగా పిలుస్తారు. ఇది తిన్నవారికి ఆరోగ్యాన్ని, పండించిన వారికి లాభాలను ఇస్తుంది. తక్కువ పెట్టుబడితో అధిక దిగుబడిని అందిస్తోంది. అందుకే సంప్రదాయ పంటలను వదిలేసి.. మునగసాగుచేపట్టారు సిద్దిపేట జిల్లాకు చెందిన రైతు.. ఆ రైతు అనుభవాన్ని తెలుసుకుందాం.

ఇంకా చదవండి: Cow Attacks Girl : Shocking.. కోపోద్రిక్తుడైన ఆవు చిన్నారిపై విచక్షణా రహితంగా దాడి చేసి ఆవును విసిరింది.. కన్నీళ్లు తెప్పిస్తున్న వీడియో

ఇక్కడ కనిపిస్తున్న ఈ మునగ తోట చూడండి.. మొత్తం 8 ఎకరాలు. ఈ పొలం సిద్దిపేట జిల్లా చిన్నకోడూరు మండలంలో రైతు రఘుపతిరెడ్డికి చెందినది. తనకున్న 12 ఎకరాల్లో 20 ఏళ్లుగా వ్యవసాయం చేస్తున్నాడు. వరి, మిర్చి, పత్తి వంటి సంప్రదాయ పంటలను సాగు చేసేవారు. కానీ పెరిగిన పెట్టుబడులకు తోడు.. దిగుబడులు తగ్గి.. మార్కెట్ లో దిగుబడికి సరైన ధర లభించకపోవడంతో పంటను మార్చాలనుకున్నారు.

ఇంకా చదవండి: టొమాటో ధర: అయ్యో.. టమాటా ధరలో భారీ తగ్గింపు

ఇందుకోసం మార్కెట్‌లో డిమాండ్‌ ఉన్నప్పుడు పంటను తెలుసుకుని స్థానిక రైతుల నుంచి కిలో 3 వేల చొప్పున 3 కిలోల విత్తనాలు కొనుగోలు చేసి గతేడాది జూన్‌లో 8 ఎకరాల్లో మినుము వేశారు. నాటిన 5 నెలలకు అంటే నవంబర్ నుండి దిగుబడి ప్రారంభమవుతుంది. దిగుబడిని కరీంనగర్‌లో విక్రయిస్తారు. మార్కెట్‌లో మంచి ధర రావడంతో లాభం వస్తోందని ఈ రైతు చెబుతున్నాడు. అంతే కాదు ఈ రైతు పంట సాగును చూసి మరో రైతు కూడా మునగ సాగు చేసి మంచి లాభాలు గడిస్తున్నాడు.

చెరకు తక్కువ ఖర్చుతో కూడిన పంట. ఒకసారి విత్తిన తర్వాత మళ్లీ ఆరేళ్ల వరకు పొలం దున్నాల్సిన అవసరం లేదు. అయితే ప్రతి జూన్‌లో కార్షి చేయాలి. అంటే, తోటలు నరికిన తర్వాత, ఉసిరి నుండి కోత ద్వారా మరొక పంటను తీసుకుంటారు. ఈ విధంగా 7 సంవత్సరాలలో ప్రతి సంవత్సరం 7 నెలల పంట దిగుబడిని తీసుకోవచ్చు.

ఇంకా చదవండి: గయా పిండ్ దాన్ : గయలో పిండ ఎందుకు ఇవ్వబడుతుంది?

రైతు తనకున్న 8 ఎకరాల్లో నెలకు మూడు పంటల చొప్పున 50 క్వింటాళ్ల చెరకు పండిస్తున్నాడు. అంటే 7 నెలల్లో 21 సార్లు కోత పెడుతున్నారు. సగటు దిగుబడి 40 క్వింటాళ్లు కాగా 840 క్వింటాళ్ల దిగుబడి వస్తోంది. ప్రస్తుతం మార్కెట్‌లో కిలో రూ.40 పలుకుతోంది. సగటున కిలో 20 రూపాయల చొప్పున 8 ఎకరాలకు 7 నెలల్లో 16 లక్షల 80 వేల ఆదాయం వస్తోంది. సంప్రదాయ పంటలతో పోలిస్తే అధిక లాభాలు వస్తాయని రైతులు చెబుతున్నారు

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *