వడ్డీ రేట్లు మారవు వడ్డీ రేట్లు మారవు

ద్రవ్యోల్బణం మళ్లీ పెరిగితే ఆర్‌బీఐ చెల్లించాలి

  • GDP వృద్ధి అంచనాలు అదే జూ ద్రవ్యోల్బణం అంచనాలు అప్

  • ద్రవ్య పరపతి విధాన సమీక్షపై ఆర్‌బీఐ నిర్ణయాలను ప్రకటించింది

  • తదుపరి సమీక్ష అక్టోబర్ 4-6 తేదీలలో

ముంబై: ఆర్‌బీఐ తన ద్వైమాసిక ద్రవ్య పరపతి విధాన సమీక్షలో భాగంగా వరుసగా మూడోసారి కీలక వడ్డీ రేటు (రెపో)ను యథాతథంగా ఉంచింది. ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్‌తో సహా ఆరుగురు సభ్యుల ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపిసి) రెపో రేటును యథావిధిగా 6.50 శాతం వద్ద కొనసాగించాలని ఏకగ్రీవంగా నిర్ణయించింది. వడ్డీరేట్లపై సానుకూల వైఖరిని క్రమంగా ఉపసంహరించుకుంటున్న కమిటీ.. ఈసారి కూడా అదే ఒరవడిని కొనసాగించింది. కూరగాయలు, ఆహారోత్పత్తుల ధరలు ఒక్కసారిగా పెరగడంతో ద్రవ్యోల్బణం గరిష్ఠ స్థాయికి పెరిగితే భవిష్యత్ సమీక్షల్లో రెపో రేటును మళ్లీ పెంచాల్సి రావచ్చని ఆర్బీఐ గవర్నర్ స్పష్టమైన సంకేతాలు ఇచ్చారు. పరపతి సమీక్షలో భాగంగా వరుసగా మూడు రోజుల పాటు సమావేశమైన ఎంపీసీ గురువారం తన నిర్ణయాలను ప్రకటించింది. ఎంపీసీ తదుపరి సమీక్ష అక్టోబర్ 4-6 తేదీల్లో జరుగుతుంది. మరిన్ని విషయాలు..

GDP వృద్ధి అంచనా 6.5 శాతం: ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరానికి (2023-24) జిడిపి వృద్ధి రేటు 6.5 శాతంగా ఆర్‌బిఐ మునుపటి అంచనా వేసింది. దేశంలో ఆర్థిక కార్యకలాపాలు చురుగ్గా సాగుతున్నాయని.. ఖరీఫ్ సీజన్‌లో సాగు, గ్రామీణ ఆదాయం క్రమంగా పుంజుకుంటుందనీ, సేవల రంగంలో వృద్ధితోపాటు వినియోగదారులలో ఆశావాదం కుటుంబాల వినియోగం పెరగడానికి దోహదపడుతుందని దాస్ అన్నారు. అయితే అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో డిమాండ్ మందగించడం, ప్రపంచ ఆర్థిక సేవల మార్కెట్‌లో హెచ్చుతగ్గులు, రాజకీయ భౌగోళిక రాజకీయ అనిశ్చితులు, భౌగోళిక ఆర్థిక విభజన వంటి అంశాలు వృద్ధికి అడ్డంకిగా మారవచ్చని గవర్నర్ హెచ్చరించారు.

ద్రవ్యోల్బణం అంచనా 5.4 శాతానికి పెరిగింది: ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో వినియోగదారుల ధరల సూచీ (సీపీఐ) ఆధారిత ద్రవ్యోల్బణం అంచనాను 5.4 శాతానికి పెంచింది. అంతకుముందు ఇది 5.2 శాతంగా అంచనా వేయబడింది. టమోటాలు, ఇతర కూరగాయలు, ఆహార ఉత్పత్తుల ధరలు అనూహ్యంగా పెరగడంతో సమీప కాలంలో ద్రవ్యోల్బణం మళ్లీ పెరగవచ్చని ఆర్‌బీఐ పేర్కొంది. అయితే మళ్లీ మార్కెట్‌లో కూరగాయల సరఫరా పెరిగితే ధరలు తగ్గే అవకాశం ఉంది. ఖరీఫ్ సాగు ఊపందుకున్నప్పటికీ వర్షాభావ పరిస్థితుల కారణంగా ధరల గమనాన్ని మరింత గమనించాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-11T03:10:48+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *