ఇంటర్నేషనల్ లెఫ్టాండర్స్ డే 2023 : ఎడమచేతి వాటంకి కారణం తెలుసా..? పరిశోధనలో ఆసక్తికరమైన అంశాలు

కుడి లేదా ఎడమ ఉంటే, అది తప్పు కాదు. కుడి ఎడమలు తప్పు కాదన్నది నిజం..ఎడమ చేయి తప్పు కాదు. కానీ ఎడమచేతి వాటం కాస్త ప్రత్యేకంగా ఉంటుంది. కొంతమంది దీనిని కాస్త వివక్షగా చూస్తారు. అదేంటీ ఎడమొహం పెడమొహంగా చూస్తూ వింతగా చూస్తున్నాడు. ఎడమవైపు చిన్నచూపు చూస్తారు. అయితే కుడి కంటే ఎడమవైపు మంచిదని పరిశోధకులు చెబుతున్నారు.

ఇంటర్నేషనల్ లెఫ్టాండర్స్ డే 2023 : ఎడమచేతి వాటంకి కారణం తెలుసా..?  పరిశోధనలో ఆసక్తికరమైన అంశాలు

అంతర్జాతీయ లెఫ్‌తాండర్స్ డే 2023

ఇంటర్నేషనల్ లెఫ్ట్ హ్యాండర్స్ డే 2023 : ఆగస్టు 13, ఈరోజు అంతర్జాతీయ లెఫ్ట్ హ్యాండర్స్ డే. అంటే ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవాళ్లకు ఒక రోజుకి సరిపడా ఆహారం. కుడిచేతి వాటం వారి కంటే ఎడమచేతి వాటం వారి ప్రత్యేకత. కుడి ఎడమలంటే తప్పేంటని ఓ కవి కూడా పాట రూపంలో చెప్పిన సంగతి తెలిసిందే. కుడి ఎడమలు తప్పు కాదన్నది నిజం..ఎడమ చేయి తప్పు కాదు. కానీ ఎడమచేతి వాటం కాస్త ప్రత్యేకంగా ఉంటుంది. కొంతమంది దీనిని కాస్త వివక్షగా చూస్తారు. అదేంటీ ఎడమొహం పెడమొహంగా చూస్తూ వింతగా చూస్తున్నాడు. ఎడమవైపు చిన్నచూపు చూస్తారు. అయితే కుడి కంటే ఎడమవైపు మంచిదని పరిశోధకులు చెబుతున్నారు. అసలు లెఫ్ట్ రైట్ కన్ఫ్యూజన్ ఏంటి, లెఫ్ట్ ది బెస్ట్ ఎలా..? తెలుసుకుందాం..

నిజానికి, ఎడమచేతి వాటంకి కారణం ఉందని పరిశోధకులు చెబుతున్నారు. ఈ ప్రపంచంలో ప్రతి 10 మందిలో ఒకరు ఎడమచేతి వాటం కలవారు. ఎడమచేతి వాటం అలవాటు జన్యువులకు సంబంధించినదని కవల పిల్లలపై జరిపిన పరిశోధనల్లో వెల్లడైంది. ఆక్స్‌ఫర్డ్ యూనివర్శిటీ శాస్త్రవేత్తలు చేసిన పరిశోధనలో ఎడమచేతి వాటంకి జన్యువులే కారణమని తేలింది. మెడ పనితీరుపై జన్యువుల ప్రభావం ఉంటుందని తేల్చారు.

అంతర్జాతీయ లెఫ్‌తాండర్స్ డే: ఎడమచేతి వాటం ఎక్కువగా ఉన్న దేశం ఏది? చైనాలో చాలా తక్కువ మంది ఎందుకు ఉన్నారో తెలుసా?

UK బయోబ్యాంక్‌లోని నాలుగు లక్షల మంది జన్యు డేటాలో 38,000 మంది ఎడమచేతి వాటం కలిగి ఉండటం విశేషం. అయితే, కుడిచేతి వాటం మరియు ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారి మెదడు నిర్మాణంలో కొన్ని తేడాలను పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. ఆ వ్యత్యాసానికి కారణాన్ని కనుగొనడానికి పరిశోధన ముందుకు సాగినప్పుడు, మెదడులోని సైటోస్కెలిటన్ అనే పదార్ధం ‘కుడి మరియు ఎడమ’ చేతుల అలవాట్లను నిర్ణయిస్తుందని కనుగొనబడింది. కానీ ఈ సైటోస్కెలిటన్‌లోనే ఎడమచేతి వాటంతత్వాన్ని నిర్ణయించే జన్యువులు ఉన్నట్లు కనుగొనబడింది.

కుడిచేతి వాటం వ్యక్తులతో పోల్చినప్పుడు, ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారు మెదడులోని కుడి మరియు ఎడమ భాగాలు ఒకదానితో ఒకటి బాగా కలిసిపోయి ఉన్నాయని కనుగొన్నారు. అలాగే ఎడమచేతి వాటం వారి మెదడులో భాషా నైపుణ్యాలకు సంబంధించిన ప్రదేశాలు స్పష్టంగా కనిపించాయి. అందుకే కుడిచేతి వాటం కంటే ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారు బాగా మాట్లాడతారు.

అంతేకాదు, ఈ రైట్ అండ్ లెఫ్ట్ గురించిన మరో ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే, స్కిజోఫ్రెనియా వచ్చే ప్రమాదం కుడిచేతి వాటం కంటే ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారికే తక్కువ. వారికి పక్షవాతం వచ్చే అవకాశం లేదని తేలింది.

అంతర్జాతీయ లెఫ్‌తాండర్స్ డే: తమ ఎడమ చేతితో అద్భుత విజయాలు సాధించిన వ్యక్తులు వీరే.

కాకపోతే, ఈ జీన్స్ విషయంలో, కుడి మరియు ఎడమ చేతి అలవాట్లకు సంబంధించిన జీన్స్ గురించి కేవలం ఒక శాతం మాత్రమే తెలుసు. ఇంకా తెలుసుకోవాల్సింది చాలా ఉందని అంటున్నారు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఎక్కువ మందిపై పరిశోధన చేస్తే మరింత సమాచారం లభ్యమవుతుందని భావిస్తున్నారు.

ఎడమచేతి వాటం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు..
ఎడమచేతి వాటం వ్యక్తులు స్మార్ట్‌గా కనిపించడమే కాదు, తెలివితేటలు కూడా ఉత్తమంగా ఉంటారు.
ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారు ఏదైనా వేగంగా అర్థం చేసుకుంటారు (కుడిచేతి వాటం కంటే).
అలాగే వ్యాధులు వచ్చినప్పుడు కుడిచేతి వాటం వారి కంటే ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారు త్వరగా కోలుకుంటారు.
ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారు క్రీడల్లోనూ రాణిస్తారు. అలాగే వారికి మంచి జ్ఞాపకశక్తి కూడా ఉంటుంది. అంతేకాదు సంపాదన పరంగా కుడిచేతి వాటం కంటే ఎడమచేతి వాటం మెరుగ్గా ఉంటుంది.
ఎడమచేతి వాటం ఉన్నవారు ఉత్తములు. కాబట్టి ఎడమచేతి వాటం ఆటగాళ్లను తక్కువ అంచనా వేయకూడదని నిపుణులు అంటున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *