తెలంగాణ ఆర్ అండ్ డి హబ్

2030 నాటికి భారతదేశంలో 60 ఈ-బ్యాటరీలు తయారు చేయబడతాయి

మొబిలిటీ రంగంలో తెలంగాణ అగ్రగామిగా ఉంది

జహీరాబాద్ ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల తయారీకి కేంద్రం

ఐటీ శాఖ మంత్రి కే తారక రామారావు

శంషాబాద్ ఏరోసిటీలో అమర రాజా అడ్వాన్స్ ఎనర్జీ రీసెర్చ్

మరియు ఇన్నోవేషన్ సెంటర్ శంకుస్థాపన

రంగారెడ్డి అర్బన్/ శంషాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి): పరిశోధన, అభివృద్ధి (ఆర్ అండ్ డి)కి తెలంగాణ కేంద్రంగా మారిందని, 2030 నాటికి 60 శాతం ఎలక్ట్రిక్ (ఇ)-బ్యాటరీలను భారత్ లోనే ఉత్పత్తి చేస్తామని ఐటీ, మున్సిపల్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ మంత్రి కే తారక రామారావు తెలిపారు. శుక్రవారం హైదరాబాద్ శంషాబాద్ జీఎంఆర్ ఏరోసిటీలో అమరరాజా అడ్వాన్స్ ఎనర్జీ రీసెర్చ్ అండ్ ఇన్నోవేషన్ సెంటర్ ‘ఈ-పాజిటివ్ ఎనర్జీ ల్యాబ్స్’కు కేటీఆర్ శంకుస్థాపన చేశారు. గిగా కారిడార్‌లో భాగంగా అమరరాజా బ్యాటరీస్ లిమిటెడ్ నిర్మిస్తున్న అధునాతన ఇంధన పరిశోధన మరియు ఆవిష్కరణ కేంద్రానికి ఆయన శంకుస్థాపన చేశారు. ఈ సందర్భంగా ఆయన మాట్లాడుతూ.. తెలంగాణ ఆర్ అండ్ డీకి హబ్‌గా మారిందని, రాష్ట్రంలో పరిశ్రమలకు అద్భుతమైన ఎకో సిస్టమ్ ఉందన్నారు. మొబిలిటీ రంగంలో తెలంగాణ అగ్రగామిగా నిలుస్తుందని చెప్పారు. ఎలక్ట్రానిక్స్‌ రంగంలో రాష్ట్రం దేశంలోనే ప్రథమ స్థానంలో ఉందన్నారు. రాష్ట్రంలో అమరరాజా గ్రూప్ రూ.9,500 కోట్ల పెట్టుబడులు పెడుతున్నదని తెలిపారు. తెలంగాణ అభివృద్ధిలో పాలుపంచుకునేందుకు ముందుకు వచ్చిన అమరరాజును స్వాగతిస్తున్నాం. అంతేకాకుండా యువతలో నైపుణ్యాన్ని పెంపొందించేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కృషి చేస్తోందన్నారు. అదేవిధంగా మొబిలిటీ వ్యాలీని ప్రభుత్వం ప్రారంభించిందన్నారు కేటీఆర్. ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల తయారీకి జహీరాబాద్ ను ఎంపిక చేసినట్లు తెలిపారు. యువతలో నైపుణ్యాలను పెంపొందించడంలో టీసీఐటీ విశేషంగా కృషి చేస్తుందన్నారు. రీసెర్చ్, డిజైనింగ్, ఇంజినీరింగ్ రంగాల్లో హైదరాబాద్ అగ్రగామిగా ఉందన్నారు. ప్రపంచానికి వ్యాక్సిన్‌ రాజధానిగా హైదరాబాద్‌ నిలుస్తోందన్నారు. ఈ సందర్భంగా రాష్ట్రంలో భారీగా పెట్టుబడులు పెడుతున్న అమరరాజా బ్యాటరీస్ లిమిటెడ్ (ఏఆర్‌బీఎల్) సీఎండీ జయదేవ్ గల్లాకు మంత్రి కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. ప్రతిరోజు ఏదో ఒక కొత్తదనం ఉంటుందని అమరరాజు అన్నారు. రెండు రోజుల క్రితం కోల్డ్ చైన్ సెంటర్ ను ప్రారంభించానని, ఇంధన పరిశోధన కేంద్రాన్ని ప్రారంభించడం సంతోషంగా ఉందన్నారు. ఈ కార్యక్రమంలో అమరరాజా బ్యాటరీస్ లిమిటెడ్ సీఎండీ జయదేవ్ గల్లా, ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ విక్రమాదిత్య, ఆస్ట్రేలియా కాన్సుల్ జనరల్ హిల్లరీ మెక్‌గేచీ, ఎంపీ రంజిత్ రెడ్డి, ఎమ్మెల్సీ పట్నం మహేందర్ రెడ్డి తదితరులు పాల్గొన్నారు.

ఎలక్ట్రానిక్ వ్యర్థాలను నియంత్రించడానికి ‘మిషన్ ఈ-వేస్ట్’ ఎంచుకోండి

చెత్త నిర్వహణ అతిపెద్ద సవాల్ అని, మున్సిపాలిటీలు, స్థానిక సంస్థలకు కూడా ఇది వర్తిస్తుందని మంత్రి కేటీఆర్ అన్నారు. వ్యర్థాలను ఎలా శుద్ధి చేస్తున్నాం అనే దానిపైనే మానవ మనుగడ ఆధారపడి ఉందన్నారు. ఎలక్ట్రానిక్ (ఇ) వ్యర్థాల నిర్వహణలో భాగంగా మొబైల్ రిటైల్ చైన్ కంపెనీ సెలెక్ట్ చేపట్టిన ‘మిషన్ ఈ-వేస్ట్’ కార్యక్రమాన్ని మంత్రి కేటీఆర్ శుక్రవారం నాడిక్కడ ప్రారంభించారు. ఇ-వ్యర్థాలను నియంత్రించే ప్రయత్నాల్లో భాగంగా సెలెక్ట్ ఈ ప్రోగ్రామ్‌ను ప్రారంభించింది. ఈ సందర్భంగా మంత్రి కేటీఆర్ మాట్లాడుతూ.. ఆరోగ్యం, పర్యావరణంపై ఈ-వ్యర్థాల ప్రభావంపై యుద్ధం ప్రకటించేందుకు సెలెక్ట్ మొబైల్స్ బాధ్యతాయుతమైన పరిష్కారంతో ముందడుగు వేయడం అభినందనీయమన్నారు. అనంతరం సెలెక్ట్ మొబైల్స్ సీఎండీ వై.గురు మాట్లాడుతూ ఈ కార్యక్రమంలో భాగంగా ప్రతి సెలెక్ట్ మొబైల్స్ స్టోర్స్ లో ఈ-వేస్ట్ డబ్బాలను ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు తెలిపారు. వినియోగదారులు తమకు పని చేయని మొబైల్ ఫోన్లు, ల్యాప్‌టాప్‌లు, టాబ్లెట్‌లు మరియు ఇతర ఎలక్ట్రానిక్ పరికరాలను ఆ డబ్బాలో ఉంచవచ్చు.

దేశంలోనే తొలి వ్యవసాయ సమాచార మార్పిడి ప్రారంభమైంది

వ్యవసాయ రంగంలో కూడా తెలంగాణ రాష్ట్రం దేశంలోనే అగ్రగామిగా ఉందని మంత్రి కేటీఆర్ అన్నారు. దేశానికి సరిపడా ధాన్యం పండిస్తున్నామని చెప్పారు. రైతుబీమా కింద అన్నదాతలకు రూ.5లక్షల ఆర్థికసాయం అందిస్తున్న ఏకైక రాష్ట్రం మనదేనన్నారు. తెలంగాణ ప్రభుత్వం వ్యవసాయ రంగానికి మొదటి ప్రాధాన్యత ఇస్తుందన్నారు. దేశంలోనే తొలి అగ్రికల్చర్ డేటా ఎక్స్ఛేంజ్ (ఏడీఎక్స్)ను మంత్రి కేటీఆర్ శుక్రవారం నాడిక్కడ ప్రారంభించారు. ప్రభుత్వం రూ.కోటి ఇస్తుందని తెలిపారు. రైతులకు ఏడాదికి రెండు పంటలకు పంట పెట్టుబడిగా రూ.10 వేలు, దేశంలో ఎక్కడా లేనివిధంగా రైతు బీమా, ధాన్యానికి మద్దతు ధర కల్పించాలన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-12T01:44:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *