నీటి మత్తు: నీళ్లు ఎక్కువగా తాగితే… అంతే

మన కిడ్నీలలో తగినంత నీరు ఉన్నంత వరకు అవి సక్రమంగా పని చేస్తాయి. హైడ్రేషన్ ఎక్కువగా ఉంటే అది నేరుగా కిడ్నీలపై ప్రభావం చూపుతుంది. కానీ చాలామంది కిడ్నీ ఆరోగ్యం కోసం ఎక్కువ నీరు తాగుతుంటారు. ఇది మంచిదని వారు నమ్ముతారు.

నీటి మత్తు: నీళ్లు ఎక్కువగా తాగితే... అంతే

చాలా నీరు త్రాగడానికి

నీటి మత్తు: రోజుకు ఎనిమిది గ్లాసుల నీళ్లు తాగాలని కొందరు అంటారు. కొందరైతే రెండు లీటర్ల నీళ్లు తాగాలని అంటున్నారు. అలా కాదు.. దాహం వేసినప్పుడు నీళ్లు తాగితే సరిపోతుందని కొందరు అంటున్నారు. మన శరీరం తగినంత నీరు త్రాగకపోతే, అది నీరసం మరియు అలసట మాత్రమే కాదు. ఇవన్నీ మనకు తెలుసు. అయితే నీరు ఎక్కువగా తాగడం వల్ల మీ ఆరోగ్యానికి హాని కలుగుతుందని మీకు తెలుసా?

ఇంకా చదవండి: కొలెస్ట్రాల్: ఉల్లిపాయ తినడం వల్ల కొలెస్ట్రాల్ స్థాయి అదుపులో ఉంటుందా?

లక్షలాది జీవరాశులకు నీరు జీవనాధారం. మరియు ఆ జీవితం ప్రాణాన్ని తీసుకుంటుందా? అవును.. నీటిని ఎక్కువగా తీసుకుంటే కిడ్నీపై ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతుంది. మనిషి ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే నీరు అవసరం. శరీరాన్ని హైడ్రేటెడ్‌గా ఉంచడానికి నీరు చాలా ఉపయోగపడుతుంది. కానీ అదే నీరు దాటితే ఇబ్బందులు ఎదుర్కోవాల్సి వస్తుంది. శరీర బరువులో నీరు 50 నుండి 70 శాతం వరకు ఉంటుంది. ఇది శరీరానికి అవసరమైన రసాయనం. శరీరంలోని అన్ని అవయవాలు, కణాలు మరియు కణజాలాలు సరిగ్గా పనిచేయడానికి నీరు అవసరం. మరియు ఆ ఉపయోగకరమైన నీరు కూడా ఎక్కువగా తీసుకుంటే ప్రమాదకరం.

ఇంకా చదవండి: వేడి నీరు: కడుపు శుభ్రపరచడానికి మరియు బరువు తగ్గడానికి గోరువెచ్చని నీరు చాలా మంచిది

ఎక్కువ తాగితే..

ఆరోగ్యవంతులు కూడా ఎక్కువ నీరు తాగడం వల్ల సమస్యలను ఎదుర్కొంటారు. కొన్నిసార్లు అథ్లెట్లు లేదా కఠినమైన వ్యాయామం చేసే వ్యక్తులు తమను తాము ఎక్కువగా హైడ్రేట్ చేసుకోవడానికి ఎక్కువ నీరు తాగుతారు. ఆ సందర్భంలో మూత్రపిండాలు అదనపు నీటిని తొలగించలేవు. ఇది రక్తంలో ఉప్పు సాంద్రతను కూడా పలుచన చేస్తుంది. ఈ పరిస్థితిని హైపోనట్రేమియా అంటారు. ఇది ప్రాణాంతకం కావచ్చు.

ఇంకా చదవండి: కళ్లు చెమ్మగిల్లడం: కళ్లు చెమ్మగిల్లడం.. పెద్ద కారణం ఉండొచ్చు.. ముందు జాగ్రత్త

శ్వాస, చెమట, మూత్రవిసర్జన మరియు ప్రేగు కదలికల ద్వారా మనం శరీరం నుండి నీటిని కోల్పోతాము. అలాంటప్పుడు శరీరానికి ఏదో ఒక విధంగా నీరు అందించాలి. అయితే, ఒక వ్యక్తి ప్రతిరోజు ఎంత నీటిని వినియోగించాలనే ప్రమాణం లేదు. శారీరక శ్రమ మరియు శరీర బరువు శరీరానికి ఎంత నీరు అవసరమో నిర్ణయిస్తాయి. అంతేకాదు వాతావరణం కూడా ఇందులో ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. అయితే, మీరు సగటున రోజుకు 3 లీటర్ల వరకు మరియు వేసవిలో 3.5 లీటర్ల వరకు నీరు త్రాగవచ్చని వైద్యులు సలహా ఇస్తారు.

ఇంకా చదవండి: వర్షపు నీరు: వర్షపు నీటిని ఎందుకు త్రాగాలి? నీకు తెలుసా..

కిడ్నీలకు కష్టం..

మన కిడ్నీలలో తగినంత నీరు ఉన్నంత వరకు అవి సక్రమంగా పని చేస్తాయి. హైడ్రేషన్ ఎక్కువగా ఉంటే అది నేరుగా కిడ్నీలపై ప్రభావం చూపుతుంది. కానీ చాలామంది కిడ్నీ ఆరోగ్యం కోసం ఎక్కువ నీరు తాగుతుంటారు. ఇది మంచిదని వారు నమ్ముతారు. కానీ వైద్య నిపుణుల అభిప్రాయం ప్రకారం, నీరు ఎక్కువగా తాగడం వల్ల మూత్రపిండాలు వ్యర్థాలను తొలగించడానికి చాలా కష్టపడతాయి. అంతేకాదు.. నీటిని ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల శరీరంలో కూడా ప్రతికూల ప్రభావాలు ఎక్కువగా కనిపిస్తాయి.

ఇంకా చదవండి: తల్లిపాలు: పాలిచ్చే తల్లులకు ఎలాంటి ఆహారం మంచిది?

తరచుగా అతిగా ఆందోళన చెందడం, చిన్న పనులకే విపరీతమైన అలసట. అంతేకాదు.. నీళ్లు తాగి మూత్ర విసర్జన చేయలేకపోయినా కిడ్నీలు సామర్థ్యానికి మించి పని చేయాల్సి వస్తుంది. ఇది కూడా ప్రమాదమే. నీరు ఎక్కువగా తాగడం వల్ల శరీరంలోని సోడియం మరియు ఇతర ఎలక్ట్రోలైట్స్ పలచబడతాయి. ఇది మెదడు కణాలపై ప్రభావం చూపుతుంది. ప్రాణహాని ఉంది. కాబట్టి నీటిని ఎక్కువగా తీసుకోవడం ఎప్పుడూ ప్రమాదకరమే అంటున్నారు వైద్య నిపుణులు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *