వజ్రాలు: వజ్రాలు మరియు భూమి మధ్య సంబంధం ఏమిటి? వజ్రం చేయడానికి ఎన్ని సంవత్సరాలు పడుతుందో తెలుసా?

డైమండ్ గోల్డ్ ప్లాటినం కంటే విలువైనది. చెక్కుచెదరకుండా. ధరలో సాటిలేనిది. వజ్రాల్లో చాలా రంగులు ఉన్నప్పటికీ, వాటి ప్రత్యేకత ఏమిటంటే. చరిత్ర అంటే అది. వజ్రం ఒక కంపనం. ఒక భావోద్వేగం. ఒక పరిధి. అలాంటి వజ్రాల గురించి అరుదైన విశేషాలు..

వజ్రాలు: వజ్రాలు మరియు భూమి మధ్య సంబంధం ఏమిటి?  వజ్రం చేయడానికి ఎన్ని సంవత్సరాలు పడుతుందో తెలుసా?

దీర్ఘ ప్రక్రియ భూమిలో డైమండ్ రూపం

వజ్రాలు: వజ్రం. ప్లాటినం కంటే బంగారం విలువైనది. చెక్కుచెదరకుండా. ధరలో సాటిలేనిది. వజ్రాల్లో చాలా రంగులు ఉన్నప్పటికీ, వాటి ప్రత్యేకత ఏమిటంటే. చరిత్ర అంటే అది. వజ్రం ఒక కంపనం. ఒక భావోద్వేగం. ఒక పరిధి. ఇలా చెబితే వజ్రం వజ్రం..దానికి సాటి లేదు. అనేక లక్షణాలతో వజ్రాల గురించి అనేక ఆసక్తికరమైన లక్షణాలు ఉన్నాయి. వజ్రాలు మనిషి చేసినవి కావు. ఇది సహజ వనరులలో భాగం. తయారు చేయలేదు. వజ్రాలు భూమిపై ఇప్పటివరకు సృష్టించబడిన అత్యంత విలువైన సంపద. అసలు వజ్రాలు భూమిలోకి ఎలా వచ్చాయి? అవి ఎలా ఏర్పడతాయి? వాటి నిర్మాణం వెనుక చాలా ఆసక్తికరమైన మరియు ప్రత్యేక లక్షణాలు ఉన్నాయని చాలా మందికి తెలియదు. మరి ఆ వజ్రాలు వంటి ఆసక్తికరమైన విషయాల గురించి తెలుసుకుందాం…

రైతుకు దొరికిన వజ్రం, రైతుకు దొరికిన వజ్రం రాత్రికి రాత్రే కోటీశ్వరుడయ్యాడు. వార్తలు వింటున్నాం. ఏపీలోని కర్నూలు లాంటి ప్రాంతాల్లో వర్షాకాలంలో పొలాల్లో వజ్రాలు దొరుకుతాయన్న వార్తలు వింటుంటాం. అసలు వజ్రాలకు భూమికి ఉన్న సంబంధం ఏమిటి..వజ్రాలు భూమిపైకి ఎలా వస్తాయి..?దాని వెనుక ఉన్న ప్రక్రియ ఏమిటి? విషయాలు చాలా ఆసక్తికరంగా ఉన్నాయి. ఒక్క వజ్రం రూపుదిద్దుకోవడానికి కోటి సంవత్సరాలు పడుతుంది..!! వినడానికి చాలా ఆశ్చర్యంగా ఉంది..వజ్రాలకు గిరాకీ..అంత ఖరీదు వెనుక కారణం అదే.

ఖరీదైన టీపాట్: అబ్బా..ఈ ఒక్క టీ పాట్ ధర రూ.24 కోట్లు..

దృఢంగా, దృఢంగా ఉండే వాటిని అబ్బా వజ్రం లాంటివి అంటారు. అంటే అది వజ్రంలా బలంగా ఉంది. భూమిలో దొరికిన వజ్రాన్ని పాలిష్ చేయడం ఖరీదైన ప్రక్రియ. మంచి ఆకారాన్ని, మెరుపును పొందాలంటే చాలా కష్టమైన, ఖరీదైన ప్రక్రియ అని నిపుణులు చెబుతున్నారు.. వజ్రాలు అంత కష్టపడి ఎలా వచ్చాయి? భూమిలో వజ్రాన్ని తయారు చేయడానికి వందల సంవత్సరాలు పడుతుంది. రాయిని వజ్రంగా మార్చే పూర్తి ప్రక్రియ ఒక బిలియన్ సంవత్సరాల నుండి 3.3 బిలియన్ సంవత్సరాల వరకు పడుతుందని నిపుణులు అంటున్నారు. ఈ ప్రక్రియ భూమి వయస్సులో 25% నుండి 75% వరకు ఉంటుంది.

అంతేకాదు వజ్రాలు భూమి బరువును మోయగలవని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఒక రాయి వజ్రం వలె అరుదైనదిగా మారడానికి శతాబ్దాలు పడుతుంది. ప్రారంభంలో, ఈ వజ్రాలు భూమికి 170 కి.మీ. ఆ తరువాత, అగ్నిపర్వతాలు అవరోహణ క్రమంలో బయటకు వస్తాయి. ఇది కూడా పెద్ద ప్రక్రియే అంటున్నారు నిపుణులు.

వజ్రాలు భూమి లోపల లోతుగా ఏర్పడతాయి మరియు అవి దాదాపు భూమి పొరల లోపల భూమి యొక్క ఉపరితలం చేరుకోవడానికి భారీ ప్రక్రియను కలిగి ఉంటాయి. యూనివర్శిటీ ఆఫ్ సౌతాంప్టన్ మరియు యూనివర్సిటీ ఆఫ్ బర్మింగ్‌హామ్ అధ్యయనాల ప్రకారం, అగ్నిపర్వతాలు లావా రూపంలో బయటకు వస్తాయని తెలిసింది. అలా భూమి నుండి వజ్రాలు బయటకు వస్తాయి. ఇది చాలా కష్టమైన ప్రక్రియ అని నిపుణులు అంటున్నారు. కాలక్రమేణా అవి భూమి పై పొరలకు చేరుకుని భూమిపైకి వస్తాయని అధ్యయనాలు పేర్కొన్నాయి.

కాబట్టి, సాధారణ వజ్రాలు కాకుండా, అరుదైన వజ్రాలుగా పిలువబడే అటువంటి వజ్రాలను తయారు చేయడానికి మరింత ప్రక్రియ ఉంది. అరుదైన వజ్రాన్ని పూర్తిగా సిద్ధం చేయాలంటే వందల కిలోమీటర్ల భూమి నుంచి వెలికితీయాలి. వజ్రాన్ని భూగర్భం నుండి ఉపరితలంపైకి తీసుకువచ్చే ప్రక్రియలో, భూమి యొక్క పొరలలో ఘర్షణ జరుగుతుంది. ఆ వజ్రాన్ని పైకి నెట్టడానికి భూమికి సరైన శక్తి అవసరం. ఇవి రావాలంటే సరైన శక్తితోపాటు వాతావరణం కూడా అనుకూలంగా ఉండాలి.

ఎగిరే ఏలియన్: ఎగురుతూ వచ్చిన 7 అడుగుల గ్రహాంతర వాసి యువతి ముఖం మాయం.. ఫొటోను కూడా స్థానికులు చూపిస్తున్నారు.

శాస్త్రవేత్తల బృందం కొన్నేళ్లుగా ఇదే అంశంపై పరిశోధనలు చేస్తోంది. ఇందులో భాగంగానే కొన్ని వందల ఏళ్ల క్రితం భూమిపై ఖండాలు విడిపోయాయి. అదే క్రమంలో అగ్నిపర్వతాల్లో భారీ పేలుళ్లు సంభవించి వజ్రాలు పట్టుకున్న కింబర్‌లైట్‌ రాళ్లు నేలపై పడ్డాయి. కాలక్రమేణా భూమిపై వ్రజాలు కనిపించడం ప్రారంభించాయని పరిశోధనలు చెబుతున్నాయి. అందుకే వజ్రాలు చాలా ఖరీదైనవి. అగ్నిపర్వతంలోని లావా కూడా ఏమీ చేయలేనంత బలంగా ఉంది.

అసలు మీరు నిజమైన వజ్రం కొనాలనుకుంటే అది నిజమైన వజ్రా..? ఖచ్చితంగా చెప్పాలంటే..అది ఏర్పడటానికి లక్షలాది లేదా బిలియన్ల సంవత్సరాలు పట్టిందనేది నిపుణులకు మాత్రమే తెలుసు. ఇందుకోసం కొన్ని సంస్థలు ఉన్నాయి. అలాంటి వారి సూచన మేరకే వజ్రాలు కొనుగోలు చేయాలని నిపుణులు సూచిస్తున్నారు.

భూమిలో సహజంగా దొరికే ప్రతి వజ్రం వెనుక ఒక చరిత్ర ఉంటుంది. వేల సంవత్సరాల చరిత్ర ఉంది. వజ్రాన్ని తయారు చేయడంలో చాలా క్లిష్టమైన ప్రక్రియలు ఉన్నాయి. అందుకే పెద్దలు రాతి రత్నాలుగా మారడం చాలా కష్టం. ఇది వ్యక్తులలో మార్పుల గురించి కాదని చాలా మందికి తెలియదు కానీ వాస్తవానికి ఇది వజ్రాల తయారీ ప్రక్రియలో భాగమని. అందుకే వజ్రాన్ని డైమండ్‌గా భావిస్తారు, వజ్రాలు ఏర్పడే ప్రక్రియ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *