వాహనాలకు పండుగ కళ

ఈ సీజన్ విక్రయాలు 10 లక్షలకు పైనే ఉంటాయని.. వాహన కంపెనీల ఆశలు

న్యూఢిల్లీ: రానున్న పండుగ సీజన్‌లో ప్యాసింజర్ వాహన రంగం మంచి వృద్ధిని నమోదు చేస్తుందని ఆటోమొబైల్ తయారీదారులు ఆశాభావం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. డిమాండ్‌ బలంగా ఉండటంతో ఈ సీజన్‌లో కార్ల విక్రయాలు 10 లక్షలు దాటవచ్చని అంచనా వేస్తున్నారు. ఆగస్టు 17 నుంచి నవంబర్ 14 వరకు 68 రోజుల కాలాన్ని పంట కాలంగా పరిగణిస్తారు. అయితే ఈ మధ్య కొన్ని రోజులు కార్ల కొనుగోలుకు అంతగా సరిపోదనే భావన కూడా కంపెనీల్లో ఉంది. పండుగ సీజన్‌లో సాధారణంగా ఏడాది మొత్తం అమ్మకాలలో 22-26 శాతం మధ్య విక్రయాలు జరుగుతాయని మారుతీ సుజుకీ ఇండియా (ఎంఎస్‌ఐ) సీనియర్ ఎగ్జిక్యూటివ్ ఆఫీసర్ శశాంక్ శ్రీవాస్తవ తెలిపారు. ఏడాది మొత్తంలో 40 లక్షల వాహనాలు విక్రయిస్తే, పండుగ సీజన్‌లో 10 లక్షలకు పైగా అమ్మకాలు జరిగే అవకాశం ఉందని ఆయన అంచనా వేశారు. ఈ ఏడాది ఇప్పటివరకు వాహనాల విక్రయాలు బలంగా ఉన్నాయని, రానున్న నెలల్లో కూడా ఇదే ట్రెండ్ కొనసాగే అవకాశం ఉందని వైరాట్ తెలిపారు.

వడ్డీ రేట్లు కీలకం

ఈ ఏడాది జూలై నెలలో తాము 3.52 లక్షల వాహనాలను విక్రయించామని, ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో రెండో అత్యుత్తమ నెలగా శ్రీవాత్సవ అభివర్ణించారు. వాహనాలకు డిమాండ్ బలంగా ఉన్నప్పటికీ, ఆగస్టు, సెప్టెంబర్ నెలల్లో రుతుపవనాలు ఎలా కదులుతాయో, వాహన రుణాలపై వడ్డీ రేట్లు ఎలా ఉంటాయని శ్రీవాస్తవ పేర్కొన్నారు. 83 శాతం మంది కస్టమర్లు అధిక వడ్డీలకు భయపడుతున్నారని తెలిపారు. పండుగలు జరుపుకునే చిన్న నగరాల్లో వారి బలం కారణంగా, వారి అమ్మకాలు సాధారణంగా తమ పోటీదారుల కంటే మెరుగ్గా ఉన్నాయని ఆయన అన్నారు. అలాగే ఇటీవల విడుదలైన కొత్త మోడల్ కార్లు కూడా ఇందులో కీలక పాత్ర పోషించవచ్చు. మొత్తం ప్యాసింజర్ వాహనాల విక్రయాల్లో మారుతీ వాటా 43 శాతం. మరోవైపు టాటా మోటార్స్ ప్యాసింజర్ వెహికల్ డివిజన్ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ శైలేష్ చంద్ర కూడా ఇదే అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేస్తూ ఈ ఏడాది పండుగ సీజన్ అత్యుత్తమంగా ఉంటుందని ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఆటోమొబైల్ డీలర్స్ అసోసియేషన్స్ (ఎఫ్‌ఎడిఎ) మాట్లాడుతూ, పండుగ సీజన్ సమీపిస్తున్నందున రిటైల్ అమ్మకాలు స్వల్పంగా పుంజుకుంటాయని పరిశ్రమ ఆశాభావం వ్యక్తం చేసింది. రాబోయే పండుగల సీజన్‌ను దృష్టిలో ఉంచుకుని పరిశ్రమ మొత్తం ఇన్వెంటరీ 50 రోజులకు పైనే ఉందని గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. అయితే ఎంట్రీ లెవల్ కార్లకు డిమాండ్ మందగించడం ఆందోళన కలిగిస్తోందని ఫాడా పేర్కొంది. అదేవిధంగా ఆగస్టులో సగటు వర్షపాతం కంటే తక్కువగానే నమోదవుతుందని ఐఎండీ అంచనా వేయడం కూడా ఆందోళన కలిగిస్తోందని ఎఫ్‌ఏడీఏ వర్గాలు పేర్కొన్నాయి.

సెడాన్‌లు ప్రజాదరణను కోల్పోలేదు: మెర్సిడెస్

మెర్సిడెస్ బెంజ్ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ మరియు సిఇఒ సంతోష్ అయ్యర్ మాట్లాడుతూ ఇటీవల దేశంలో ఎస్‌యూవీలకు ఆదరణ పెరిగినప్పటికీ, సెడాన్‌లు తమకు మంచి బలాన్నిచ్చాయన్నారు. ఇటీవల కొత్త ఎస్‌యూవీ జిఎల్‌సిని విడుదల చేసిన తర్వాత కూడా సెడాన్‌లకు డిమాండ్ బలంగా ఉందని ఆయన అన్నారు. ప్రస్తుతం తమ సెడాన్ మరియు ఎస్‌యూవీల నిష్పత్తి 48:52గా ఉందని ఆయన తెలిపారు. ప్రస్తుతం తమ వద్ద ఎ క్లాస్, బి క్లాస్, ఇ క్లాస్, ఎస్ క్లాస్ సెడాన్లు, జిఎల్‌ఎ, జిఎల్‌సి, జిఎల్‌ఇ మరియు జిఎల్‌ఎస్ ఎస్‌యూవీలు ఉన్నాయని ఆయన చెప్పారు. ఇటీవల విడుదలైన జీఎల్‌సీతో మొత్తం విక్రయాల్లో ఎస్‌యూవీల వాటా 55 నుంచి 57 శాతానికి పెరిగే అవకాశం ఉందని ఆయన చెప్పారు. ఈ ఏడాది ప్రథమార్థంలో తమ కంపెనీ విక్రయాల్లో 13 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేసిందని అయ్యర్ తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *