హెచ్‌టీ పత్తికి త్వరలో అనుమతి

బిటి కూరగాయలు మరియు బియ్యం అభివృద్ధిపై కసరత్తు

వార్షిక విత్తన విక్రయాలు రూ.23,000 కోట్లు

FSII డైరెక్టర్ జనరల్ కౌండిన్య

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్ ): హెర్బిసైడ్ టాలరెన్స్ (హెచ్ టీ) పత్తి జన్యు సవరణ (జీఎం) టెక్నాలజీ ద్వారా అందుబాటులోకి రానుంది. గ్లైఫోసేట్ (కలుపు నిర్మూలన) పిచికారీ చేసినప్పుడు కలుపు మాత్రమే నశిస్తుంది మరియు పత్తి మొక్కకు ఇబ్బంది కలగదు. అలా జన్యుమార్పిడి ద్వారా HT పత్తిని అభివృద్ధి చేశారు. తుది అనుమతి ఇచ్చేందుకు జెనెటిక్ ఇంజినీరింగ్ అప్రైజల్ కమిటీ దీనికి సంబంధించిన డేటాను పరిశీలిస్తోంది. వచ్చే మూడు నెలల్లో హెచ్‌టీ పత్తికి అనుమతి లభించే అవకాశం ఉందని ఫెడరేషన్ ఆఫ్ సీడ్ ఇండస్ట్రీ ఇండియా (ఎఫ్‌ఎస్‌ఐఐ) డైరెక్టర్ జనరల్ రామ్ కౌడిన్య తెలిపారు. మహికో కంపెనీ హెచ్‌టీ పత్తిని అభివృద్ధి చేసింది. ర్యాలీలు, బయోసీడ్ కంపెనీలు కూడా హెచ్ టీ పత్తిని అభివృద్ధి చేస్తున్నాయి. బీటీ (బాసిల్లస్ తురింజియెన్సిస్) పత్తిని ఇప్పటికే సాగు చేస్తున్నారు. గులాబీ రంగు పత్తి కాయతొలుచు పురుగు సమస్యలను అధిగమించేందుకు జన్యు బదిలీ ద్వారా బిటి పత్తిని అభివృద్ధి చేశారు. ఈ కీటకానికి నిరోధక శక్తి ఉండడంతో మూడో తరం బిటి పత్తిని అభివృద్ధి చేసే ప్రక్రియ కొనసాగుతోందని కౌండిన్య తెలిపారు.

HT కోసం భత్యం: జన్యు ఇంజనీరింగ్ మదింపు కమిటీ ఇటీవల జన్యు బదిలీ ద్వారా అభివృద్ధి చేయబడిన HT ఆవాలును ఆమోదించింది. కలుపు నివారణ మందు గ్లూఫోసినేట్ పిచికారీ చేసినప్పుడు కలుపు మొక్కలు మాత్రమే నశించి, మొక్కలకు ఎలాంటి హాని కలగకుండా హెచ్ టీ మొక్కలను జన్యుమార్పిడి చేశారు. బిటి మరియు హెచ్‌టి మొక్కజొన్న అభివృద్ధి జరుగుతోంది. కూరగాయలలో బిటి వంకాయ అభివృద్ధి చేయబడింది. బీటీ ఓక్రా, క్యాబేజీ, టమాటా తయారీ ప్రక్రియ కొనసాగుతోంది. బిటి బియ్యాన్ని కూడా అభివృద్ధి చేస్తున్నారు. కౌండిన్య మాట్లాడుతూ ఎరువుల వాడకాన్ని తగ్గించేందుకు అధిక నైట్రోజన్ యూజ్ ఎఫిషియెన్సీ (ఎన్ యూఈ), ఫాస్పరస్ యూజ్ ఎఫిషియెన్సీ (పీయూఈ)తో కూడిన వరి రకాలను అభివృద్ధి చేస్తున్నట్లు తెలిపారు. ఈ రకాలు పొలంలో వేసే ఎరువుల పరిమాణాన్ని 30-40 శాతం తగ్గించగలవు.

3.6 కోట్ల బేళ్ల పత్తి ఉత్పత్తి: ప్రస్తుతం దేశవ్యాప్తంగా ఏటా 3.6 కోట్ల బేళ్ల పత్తి ఉత్పత్తి అవుతుందని కౌండిన్య తెలిపారు. 2026 నాటికి వస్త్ర పరిశ్రమకు 4.5 కోట్ల బేళ్ల పత్తి అవసరమవుతుందని అంచనా వేయబడింది. ఈ స్థాయి ఉత్పత్తికి బిటి పంటలు అవసరం. బిటి పత్తి విత్తన ప్యాకెట్ ఖరీదు ఎక్కువే అయినా దానికంటే ఎన్నో రెట్లు ఎక్కువ ఆదాయం వస్తుంది. మొత్తం సాగు వ్యయంలో విత్తన ధర 5 శాతం కంటే తక్కువ.

8% వార్షిక వృద్ధి: దేశీయ వ్యవస్థీకృత విత్తన పరిశ్రమ ఏటా రూ.23,000 కోట్ల విలువైన విత్తనాలను విక్రయిస్తోంది. ఏటా 8 శాతం వృద్ధి చెందుతోంది. ఒక్క కూరగాయల విభాగంలోనే రూ.6,500 కోట్ల విక్రయాలు జరుగుతున్నాయి. ఈ విక్రయాలు పత్తిలో రూ.4,000 కోట్లు, వరిలో రూ.2,500 కోట్లు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *