లేజర్ హీట్: లేజర్ హీట్‌కు శీతలీకరణ విరుగుడు

శక్తివంతమైన లేజర్ ఆయుధాల తయారీకి

అడ్డంకి సమస్యకు చైనా పరిష్కారం

శాస్త్రవేత్తలు 60 ఏళ్లుగా దీనిపై పరిశోధనలు చేస్తున్నారు

యుద్ధ మార్గాన్ని మార్చే ఆవిష్కరణ!

హాలీవుడ్ సినిమాల్లో లేజర్ వెపన్స్ చాలా పాపులర్. జేమ్స్ బాండ్ సినిమాల్లో ఒకదానిలో విలన్ శాటిలైట్ ద్వారా భూమిపై ఎక్కడ కావాలంటే అక్కడ లేజర్ కిరణాలతో విధ్వంసం సృష్టిస్తాడు! అయితే ఇవన్నీ సినిమాలకే పరిమితమయ్యాయి. అమెరికా, ఇజ్రాయెల్ వంటి అత్యాధునిక సాంకేతిక పరిజ్ఞానం ఉన్న దేశాల్లో కూడా ఇలాంటి లేజర్ ఆయుధాలు లేవు. చిన్న చిన్న అవసరాల కోసం లేజర్ టెక్నాలజీని ఉపయోగించుకునే పరిజ్ఞానం అన్ని దేశాలకు లేకపోవడమే ఇందుకు కారణం. సినిమాల్లో చూపించినట్లుగా పెద్ద ఎత్తున యుద్ధాల్లో ఉపయోగించాలంటే అత్యంత శక్తివంతమైన (హై ఎనర్జీ) లేజర్ కిరణాలు వెలువడాలి. కానీ, ఆ క్రమంలో వాటి నుంచి భారీ ఉష్ణోగ్రతలు ఉత్పన్నమవుతున్నాయి. దీనిని థర్మల్ బ్లూమింగ్ అంటారు. అధిక ఉష్ణోగ్రతల కారణంగా, లేజర్ కిరణాలు ఎక్కువ కాలం ప్రసరించడం సాధ్యం కాదు. ఈ ఒక్క పరిమితి కారణంగా.. ఏ దేశం కూడా అద్భుతమైన లేజర్ ఆయుధాలను అందించలేకపోయింది. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ఎంతో మంది శాస్త్రవేత్తలకు సవాల్ గా మారిన ఆ పరిమితిని చైనా ఆర్మీ సైంటిస్టులు కైవసం చేసుకున్నట్లు వార్తలు వస్తున్నాయి. తాము రూపొందించిన కొత్త కూలింగ్ సిస్టమ్ (కూలింగ్ సిస్టమ్) కారణంగా, థర్మల్ బ్లూమింగ్ సమస్య లేకుండా, అధిక శక్తి గల లేజర్ ఆయుధాలను కూడా చాలా కాలం పాటు ఆపకుండా ఉపయోగించవచ్చని చెబుతున్నారు. ఈ శీతలీకరణ వ్యవస్థను అభివృద్ధి చేసిన నేషనల్ యూనివర్శిటీ ఆఫ్ డిఫెన్స్ టెక్నాలజీ (హునాన్ ప్రావిన్స్, చైనా) శాస్త్రవేత్తలు ఈ శీతలీకరణ వ్యవస్థ అధిక శక్తి లేజర్ వ్యవస్థల పనితీరును మరింత మెరుగుపరిచే గొప్ప మైలురాయి ఆవిష్కరణ అని వెల్లడించారు. ఇది అధిక-నాణ్యత లేజర్ కిరణాలను నిరంతరం విడుదల చేయడానికి వీలు కల్పిస్తుందని బృందానికి నాయకత్వం వహించిన శాస్త్రవేత్త యువాన్ షెంగ్ఫు (శాస్త్రజ్ఞుడు యువాన్ షెంగ్ఫు) పేపర్‌లో పేర్కొన్నారు. తాము అభివృద్ధి చేసిన ఈ టెక్నాలజీ యుద్ధాల తీరును మారుస్తుందని వివరించారు. “1960లో మొట్టమొదటి రూబీ లేజర్‌ను కనుగొన్నప్పుడు, ఈ ఆయుధాలు యుద్ధంలో కీలకంగా మారుతాయని చాలా మంది భావించారు. ఇవి చిటికెలో లక్ష్యాలను ధ్వంసం చేయగల మృత్యు కిరణాలుగా లభిస్తాయని. కానీ… ఈ 60 ఏళ్లలో మనం వివిధ రకాల లేజర్ కిరణాలను అభివృద్ధి చేయగలదు, కానీ మేము అధిక శక్తి లేజర్ వ్యవస్థలను విజయవంతం చేయలేకపోయాము” అని ఆయన గుర్తు చేశారు.

ఇది ఇలా పనిచేస్తుంది..

అధిక శక్తి లేజర్ ఆయుధాలను ఉపయోగించినప్పుడు, ఉద్దీపన ఉద్గారం అనే ప్రక్రియలో చాలా శక్తివంతమైన లేజర్ పుంజం ఉత్పత్తి అవుతుంది. ఈ ఉత్తేజిత అణువులు, బహుళ-అణువులు, ఫోటాన్‌లను (కాంతి కణాలు) విడుదల చేస్తాయి. ఆ ఫోటాన్‌లు ఆప్టికల్ ఫీడ్‌బ్యాక్ అనే ప్రక్రియ ద్వారా విస్తరించబడతాయి మరియు అధిక శక్తి లేజర్ కిరణాలు ఉత్పత్తి చేయబడతాయి. కొన్ని అద్దాలు మరియు లెన్స్‌ల ద్వారా లేజర్ ఆయుధం యొక్క ‘బీమ్ కంట్రోల్ సిస్టమ్’ ద్వారా కిరణాలు నియంత్రించబడతాయి. వాటిని కావలసిన దిశలో ప్రసరింపజేస్తుంది. అయితే, ఈ లేజర్ పుంజం లెన్స్‌లు మరియు అద్దాల గుండా వెళుతున్నప్పుడు, అది దారిలో ఉన్న గ్యాస్‌ను వేడి చేస్తుంది. దీని కారణంగా, ఆ మార్గంలో కల్లోల ప్రవాహం ఏర్పడి, లేజర్ కిరణం వైకల్యం చెందుతుంది. ఈ సమస్యను పరిష్కరించడానికి, యువాన్ బృందం ‘ఇంటర్నల్ బీమ్ పాత్ కండీషనర్’ వ్యవస్థను అభివృద్ధి చేసింది. సిస్టమ్ కాంతి పుంజం యొక్క మార్గంలో ఒక వాయువును విడుదల చేస్తుంది. ఆ గ్యాస్.. ఆ విధంగా ఉష్ణోగ్రతను తొలగిస్తుంది. అందువలన అధిక శక్తి లేజర్ కిరణాలు చాలా కాలం పాటు మరియు కావలసిన దిశలో విడుదల చేయబడతాయి.

అమెరికా పరిశోధన చేసినా..

ఉష్ణోగ్రత సమస్యను అధిగమించేందుకు, లేజర్ ఆయుధాలను అభివృద్ధి చేసేందుకు పలు ప్రాజెక్టులను చేపడుతూ అమెరికా తన పరిశోధనలను కొనసాగిస్తోంది. డ్యూటెరియం ఫ్లోరైడ్‌ను లేజర్ మూలంగా (మూలం) కలిగి ఉన్న నేవీ అడ్వాన్స్‌డ్ కెమికల్ లేజర్ (NACL) ప్రాజెక్ట్ మరియు మిడ్-ఇన్‌ఫ్రారెడ్ కెమికల్ లేజర్‌లతో మిడిల్ ఇన్‌ఫ్రారెడ్ అడ్వాన్స్‌డ్ కెమికల్ లేజర్ (MIRACL) ప్రాజెక్ట్. హైడ్రోజన్ ఫ్లోరైడ్ లేజర్ మూలంగా వాడి టాక్టికల్ హై ఎనర్జీ లేజర్ (థెల్), స్పేస్ బేస్డ్ లేజర్ (ఎస్‌బిఎల్) ప్రాజెక్టులు.. కెమికల్ ఆక్సిజన్ అయోడిన్ లేజర్‌లతో కూడిన ఎయిర్‌బోర్న్ లేజర్ (ఎబిఎల్) ప్రాజెక్టు.. వివిధ ప్రాజెక్టులను చేపట్టింది. MIRACL పరీక్షలో సూపర్‌సోనిక్ క్షిపణులను కూల్చివేసింది. వ్యూహాత్మక హై ఎనర్జీ లేజర్ ద్వారా 48 ఎగిరే లక్ష్యాలను ధ్వంసం చేయగా.. ఏబీఎల్ ద్రవ ఇంధన క్షిపణులను విజయవంతంగా ఛేదించగలిగింది. బరువు కారణంగా వాటి వినియోగం అసాధ్యమైనందున ఆ ప్రాజెక్టులన్నింటినీ రద్దు చేస్తున్నట్లు అమెరికా ప్రపంచానికి ప్రకటించిందని యువాన్ షెంగ్ఫు వెల్లడించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *