తెలంగాణా ఎన్నికలు: తెలంగాణ ఎన్నికలకు 3 నెలల ముందు మూడు ప్రధాన పార్టీల పరిస్థితి ఇది!..

హ్యాట్రిక్ విజయం ఖాయం BRS. అక్టోబర్ నెలాఖరులోగా నోటిఫికేషన్ వస్తుందన్న అంచనాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని అన్ని పార్టీలు అస్త్రాలకు పదును పెడుతున్నాయి. ప్రధానంగా బీఆర్ఎస్, కాంగ్రెస్, బీజేపీల మధ్య త్రిముఖ పోరు ఖాయమనే విశ్లేషణల నేపథ్యంలో ఆ మూడు పార్టీలు సిద్ధమయ్యాయి. ఇప్పటికే ఎన్నికల కార్యకలాపాలు ప్రారంభించిన ఆయా పార్టీలు.. మరిన్ని వ్యూహాలు, ప్రణాళికలపై దృష్టిసారించాయి. ఈ నేపథ్యంలో ఎన్నికలకు మూడు నెలల ముందు తెలంగాణలో రాజకీయ పార్టీల సన్నాహాలను ఓ సారి చూద్దాం…

Untitled-24.jpg

బీఆర్‌ఎస్ ఆయుధాలు!

కాంగ్రెస్ తమది పోటీ కాదని బీఆర్ఎస్ చెబుతున్నా.. వాటిని ఎదుర్కొనే సత్తా బీజేపీకి లేదని.. అదంతా పైపైనే అని రాజకీయ వర్గాలు విశ్లేషిస్తున్నాయి. పార్టీలో అంతర్గతంగా గందరగోళం నెలకొందని అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. కాంగ్రెస్, బీజేపీ రూపంలో ముప్పు ఉందని గ్రహించిన రోజా దళపతి ఏ అవకాశాన్ని వదులుకోకూడదని భావిస్తున్నారట. ఇప్పటికే రెండు పర్యాయాలు అధికారంలో ఉన్న నేపథ్యంలో ఈసారి ప్రజావ్యతిరేకత తప్పుతుందన్న అంచనాలు బీఆర్ ఎస్ శ్రేణులను నివ్వెరపరుస్తున్నాయి. తేడా వస్తే అధికారం పోతుందన్న భయం ఆ పార్టీని వెంటాడుతుందని విశ్లేషకులు అంటున్నారు. అందుకే వీలైనన్ని ఎక్కువ తాయిలాలతో ఓటర్లను ప్రసన్నం చేసుకోవడంపై పార్టీ ఫుల్ ఫోకస్ పెట్టింది. ప్రస్తుతానికి, ఆర్టీసీ ఉద్యోగుల విలీనం, రుణమాఫీ, ఇళ్ల పంపిణీ మరియు అనేక ఇతర కార్యక్రమాలు ఈ వర్గంలోకి వస్తాయి.

పార్టీ పరంగా చూస్తే క్షేత్రస్థాయిలో కూడా బీఆర్ ఎస్ కు సానుకూల వాతావరణం కనిపించకపోవడం పార్టీ శ్రేణులను కలవరపెడుతోంది. ముఖ్యంగా కొన్ని పథకాల్లో ఎమ్మెల్యేలపైనే అవినీతి ఆరోపణలు వస్తున్నాయనే భయం నెలకొంది. సిట్టింగ్ లలో చాలా మందికి సీట్లు రావడం కష్టమేనన్న విశ్లేషణలు పార్టీ శ్రేణుల అయోమయానికి అద్దం పడుతున్నాయి. మరోవైపు.. అభ్యర్థుల ఎంపిక కోసం ఇప్పటికే పలుమార్లు సర్వేలు నిర్వహించగా.. ఫిల్టర్లపై గులాబీ బాస్ కేసీఆర్ దృష్టి సారించినట్లు తెలుస్తోంది. పార్టీని వీడే అవకాశం ఉండడంతో అసంతృప్తులను ఎదుర్కొనే దిశగా అడుగులు వేస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. అభ్యర్థుల జాబితాను వీలైనంత త్వరగా ఖరారు చేయాలని భావిస్తున్నారు.

Untitled-25.jpg

అభ్యర్థుల ఎంపికపై కాంగ్రెస్ దృష్టి..

రాష్ట్రం ఇచ్చిన పార్టీగా తెలంగాణ సమాజంలో కాంగ్రెస్‌కు కొంత మైలేజీ ఉంది. ఆ ధైర్యంతోనే ఒక్క ఛాన్స్ పేరుతో హస్తం పార్టీ ఓటర్ల ముందుకు వెళుతోంది. అయితే 2018లో అభ్యర్థుల ఎంపికలో ఇబ్బందులు ఎదుర్కొన్న పార్టీ.. ఈసారి అలాంటి పొరపాట్లు జరగకుండా చూసుకోవాలని భావిస్తోంది. పార్టీల కంటే ముందే ఈసారి అభ్యర్థుల ఎంపికపై అన్నీ దృష్టి సారిస్తున్నాయి. గెలుపు గుర్రాల కోసం ఉన్నతాధికారులు అన్వేషిస్తున్నారు. టిక్కెట్ల కోసం విపరీతమైన పోటీ నెలకొనడంతో సర్వేల ఆధారంగా ఖరారు చేయాలని పార్టీ నిర్ణయించింది. దీనికి సంబంధించి ఇప్పటికే అధికార యంత్రాంగం పలు సర్వేలు నిర్వహించింది. ఇటీవాలె సునీల్‌ ఆవిష్కరణ బృందం కీలక సర్వే నివేదికను అధికార యంత్రాంగానికి అందజేసింది. రాష్ట్రంలోని మొత్తం 119 సీట్లలో 41 సీట్లను కాంగ్రెస్ సునాయాసంగా కైవసం చేసుకుంటుందని లెక్కలు చెబుతున్నాయి. మిగతా స్థానాల్లో పార్టీ బలహీనంగా ఉందని, కష్టపడితే మరో 42 స్థానాల్లో విజయం సాధించవచ్చని అంచనా వేస్తున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో ఆగస్టు 18 నుంచి అభ్యర్థుల నుంచి దరఖాస్తులు స్వీకరించి స్క్రీనింగ్ కమిటీకి పంపాలని పార్టీ నిర్ణయించింది. మరోవైపు కాంగ్రెస్ కూడా ఇతర పార్టీల నుంచి చేరికలపై దృష్టి సారిస్తోంది. తద్వారా పార్టీ బలంగా ఉందని చాటుకునే ప్రయత్నం చేస్తున్నారు. మరోవైపు కాంగ్రెస్ అగ్రనేతల బహిరంగ సభల ద్వారా శ్రేణుల్లో ఉత్సాహం నింపాలని యోచిస్తోంది. ఇందుకు సంబంధించి ఇప్పటికే పలు సమావేశాలు ఖరారైన సంగతి తెలిసిందే. సందర్భం వచ్చిన ప్రతిసారీ కాంగ్రెస్ బీఆర్ ఎస్ ప్రభుత్వాన్ని ఎండగట్టడంపైనే దృష్టి సారించింది. బీఆర్ఎస్-బీజేపీ ప్రచారాన్ని ప్రజల్లోకి బలంగా తీసుకెళ్లేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నాయి.

Untitled-26.jpg

స్పీడ్ పెంచిన బీజేపీ..

కర్ణాటక ఎన్నికల ఫలితాలు, రాష్ట్ర నాయకత్వ మార్పు తర్వాత కొంత స్తబ్దుగా కనిపించిన తెలంగాణ బీజేపీ మళ్లీ పుంజుకుంది. విభిన్న కార్యక్రమాల ద్వారా జనాల్లోకి చేరుతున్న కాషాయ దళం.. క్యాడర్‌లో ఉత్సాహాన్ని నింపడంపై దృష్టి సారించింది. ఈ మేరకు ప్రణాళికాబద్ధంగా ముందుకు సాగుతోంది. త్వరలో ప్రచారాన్ని మరింత ముమ్మరం చేసేందుకు ప్లాన్ చేస్తున్నారు. కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా కూడా ఈ నెలాఖరులో తెలంగాణకు రానున్నారు. మరోవైపు అభ్యర్థుల ఎంపికపై కూడా బోర్డు దృష్టి సారించింది. కాంగ్రెస్ లాగే బీఆర్ ఎస్ కూడా వీలైనంత త్వరగా అభ్యర్థుల జాబితాను ప్రకటించాలనే లక్ష్యంతో కసరత్తు ప్రారంభించింది. ఈ నెలాఖరులోగానీ, వచ్చే నెల ప్రారంభంలోగానీ 35-40 మంది అభ్యర్థుల జాబితాను కూడా ప్రకటించే అవకాశం ఉందని ఊహాగానాలు జోరందుకున్నాయి. ఇప్పటి వరకు పరిస్థితి ఇలాగే ఉన్నా, అధికారమే లక్ష్యంగా ఏ పార్టీ పోటీలో దూకుతుంది? ఎన్నికల ముందు ఎన్ని ప్రతివ్యూహాలు? మరి వేచి చూడాల్సిందే.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-16T18:10:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *