ఆపరేషన్ చీతా: 500 ట్రాప్ కెమెరాలు, 100 మంది సిబ్బంది.. తిరుమలలో ముమ్మరంగా ఆపరేషన్ చీతా

అడవిలో 300 ట్రాప్ కెమెరాలను ఏర్పాటు చేశారు. మరో 200 కెమెరాలను టీటీడీ సమకూర్చనుంది. తిరుమల – ఆపరేషన్ చిరుత

ఆపరేషన్ చీతా: 500 ట్రాప్ కెమెరాలు, 100 మంది సిబ్బంది.. తిరుమలలో ముమ్మరంగా ఆపరేషన్ చీతా

తిరుమల – ఆపరేషన్ చిరుత

తిరుమల – ఆపరేషన్ చీతా: తిరుమల కాలిబాటపై చిరుత చిన్నారిపై దాడి చేసి చంపిన ఘటన తీవ్ర కలకలం రేపిన సంగతి తెలిసిందే. దీంతో టీటీడీ అప్రమత్తమైంది. చిరుతలను పట్టుకునే పనిలో పడ్డారు. ఇందుకోసం ఆపరేషన్ చీతాను ప్రారంభించారు.

తిరుమలలో ఆపరేషన్ చీతా జోరుగా సాగుతోంది. ఈరోజు (ఆగస్టు 17) బోనులో మరో చిరుత చిక్కుకోగా, వాక్‌వేలో 3 నుంచి 4 చిరుతలు సంచరిస్తున్నట్లు అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. చిరుత ఆపరేషన్‌లో వంద మంది అటవీ సిబ్బంది పాల్గొంటున్నారు.

500 ట్రాప్ కెమెరాలు, 10 వేల క్రచెస్..
అడవిలో 300 ట్రాప్ కెమెరాలను ఏర్పాటు చేశారు. మరో 200 కెమెరాలను టీటీడీ సమకూర్చనుంది. శ్రీశైలం-నల్లమల నుంచి తిరుపతికి వచ్చిన ప్రత్యేక అటవీశాఖ అధికారుల బృందం కెమెరాలను బిగిస్తున్నారు. త్వరలో శేషాచలానికి మరింత అధునాతన ఎముకలు కూడా రానున్నాయి. నంద్యాల (ఆపరేషన్ చిరుత) నుంచి 10 వేల అండదండలను టీటీడీ తీసుకురానుంది.

50 రోజుల్లో 3 చిరుతపులుల బంధం..
ఇటీవల అలిపిరి కాలిబాటపై చిరుత దాడిలో నెల్లూరు జిల్లాకు చెందిన ఆరేళ్ల బాలిక మృతి చెందడంతో చిరుతల వేట కొనసాగుతోంది. చిరుతలను పట్టుకునేందుకు ఫుట్ పాత్ పై మూడు చోట్ల బోన్లు ఏర్పాటు చేశారు. ఎముకలను మోకలి మిట్ట, లక్ష్మీనరసింహ స్వామి ఆలయం, 35వ మలుపులో ఉంచారు. మూడు రోజుల క్రితం (ఆగస్టు 14) ఓ చిరుత బోనులో చిక్కుకోగా, ఈరోజు (ఆగస్టు 17) మరో చిరుత చిక్కుకుంది. 50 రోజుల వ్యవధిలో మూడు చిరుతలను పట్టుకున్నట్లు అటవీశాఖ అధికారులు తెలిపారు. ఒక చిరుతను జూన్ 24న, రెండవ చిరుతను ఆగస్టు 14న, మూడవ చిరుతను ఆగస్టు 17న బంధించారు.

ఇది కూడా చదవండి..తిరుమల నడకదారి : తిరుమల నడకదారిలో చిరుతలు..కాలినడకన తగ్గుతున్న భక్తుల సంఖ్య

నడకదారిలో సంచరిస్తున్న 5 చిరుతలు..
ఇటీవల చిన్నారిపై చిరుతపులి దాడి ఘటనతో భక్తుల భద్రతపై టీటీడీ అప్రమత్తమైంది. ఇప్పటికే పలు నిబంధనలు తీసుకురాగా.. చిరుతల వేటకు చర్యలు చేపట్టారు. చిరుతలను పట్టుకునేందుకు ప్రత్యేక బృందాలను తిరుమలకు రప్పించారు. నడకదారిలో 500 ట్రాప్ కెమెరాలను ఏర్పాటు చేస్తున్నారు. చిరుతలకు వివిధ ప్రాంతాల్లో బోన్లు ఏర్పాటు చేశారు. నడకదారిలో 5 చిరుతలు సంచరిస్తున్నట్లు గుర్తించిన అధికారులు వాటిని పట్టుకునేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నట్లు టీటీడీ విజిలెన్స్ అధికారులు వెల్లడించారు.

నడకదారిపై ఆంక్షలు.
తిరుమల కాలిబాటలో యాత్రికులను ఇబ్బంది పెడుతున్న చిరుతలను వేటాడిన ఆపరేషన్ విజయవంతంగా కొనసాగుతోంది. నెల్లూరు జిల్లా కోవూరు మండలం పోతిరెడ్డిపాళెంకు చెందిన వినోద్‌కుమార్‌, శశికళ దంపతుల ఆరేళ్ల కూతురు లక్షితను చిరుత లాక్కెళ్లి దాడి చేసి చంపేసింది. ఈ ఘటన తర్వాత అటవీశాఖ అధికారులు ఘటనా స్థలానికి సమీపంలో బోనును ఏర్పాటు చేశారు. ఈ నెల 14న అదే బోనులో చిరుత చిక్కుకుంది. ఇప్పుడు లక్ష్మీనరసింహస్వామి ఆలయం సమీపంలో మరో చిరుత చిక్కుకుంది. చిన్నారిపై దాడి ఘటనతో టీటీడీ అప్రమత్తమైంది. నడకదారిలో భక్తుల భద్రతకు సంబంధించి కీలక నిర్ణయాలు తీసుకున్నారు. కఠిన నిబంధనలు తీసుకొచ్చారు.

మధ్యాహ్నం 2 గంటల వరకు అనుమతించారు.
అలిపిరి నుంచి గాలిగోపురం, లక్ష్మీనరసింహస్వామి ఆలయం, 38వ మలుపు ప్రాంతం వరకు 5 చోట్ల చిరుతల సంచారం ఉండటంతో టీటీడీ భక్తులను అప్రమత్తం చేసింది. అందుకే అలిపిరి, శ్రీవారి మెట్టు కాలిబాటలపై ఉదయం 5 గంటల నుంచి మధ్యాహ్నం 2 గంటల వరకు మాత్రమే 15 ఏళ్లలోపు పిల్లలున్న తల్లిదండ్రులను అనుమతిస్తారు. నడకదారిలో చిరుతలు, ఎలుగుబంట్లు తరచుగా సంచరిస్తున్నాయి. మూడు రోజుల క్రితం లక్ష్మీనరసింహస్వామి ఆలయ సమీపంలో చిరుతపులి కనిపించింది. దీంతో భక్తులు భయంతో పరుగులు తీశారు. దీనికి తోడు మెట్ల దారిలో ఎలుగుబంటి కనిపించింది. భక్తులు భయాందోళనకు గురయ్యారు.

Also Read..చిరుతపులి చిక్కింది : తిరుమలలో బోనులో చిక్కిన మరో చిరుత.. 50 రోజుల వ్యవధిలో మూడు చిరుతలు..

చిక్కుకుపోతున్న చిరుతలు..
ఓ చిరుత బోనులో చిక్కుకుందని ఆనందిస్తుండగా, మరో చిరుత కనిపించడంతో భక్తులు భయాందోళనకు గురవుతున్నారు. ఈ దశలో రెండో చిరుతను పట్టుకోవడం కాస్త ఊరట కలిగించింది. చిరుతలు వరుసగా పట్టుబడుతుండటంతో అధికారులు కూడా ఊపిరి పీల్చుకుంటున్నారు. ఈ చిరుతపులిలను మారుమూల అటవీ ప్రాంతంలో వదలనున్నారు. జూన్ నెలలో కూడా ఓ చిన్నారిపై చిరుత దాడి చేసింది. అప్పుడు కూడా బోను ఏర్పాటు చేయగా చిరుత చిక్కుకుపోయింది. దాన్ని పట్టుకుని అటవీ ప్రాంతంలో వదిలేశారు. వన్యప్రాణుల సమస్య పరిష్కారానికి భక్తులు సహకరించాలని టీటీడీ కోరుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *