జీ20 మీట్: డిజిటల్ ఎకానమీపై మోదీ వ్యాఖ్యలు

న్యూఢిల్లీ : సురక్షితమైన, విశ్వసనీయమైన మరియు స్థిరమైన డిజిటల్ ఆర్థిక వ్యవస్థ కోసం G20 ఉన్నత స్థాయి నిబంధనలపై ఏకాభిప్రాయం సాధించడం చాలా ముఖ్యమని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అన్నారు. డిజిటల్ ఆర్థిక వ్యవస్థ భద్రతాపరమైన బెదిరింపులు, సవాళ్లను ఎదుర్కొంటోందని గుర్తు చేశారు. బెంగళూరులో జరిగిన జీ20 డిజిటల్ ఎకానమీ మంత్రుల సమావేశంలో ఆయన శనివారం వీడియో సందేశం ద్వారా ప్రసంగించారు.

ప్రపంచంలో చౌక ధరలకు లభించే డేటాను భారత్‌లో 85 కోట్ల మంది ఉపయోగిస్తున్నారని తెలిపారు. భారతదేశంలో డిజిటల్ పరివర్తన యొక్క వెడల్పు, వేగం మరియు పరిధిని ఆయన వివరించారు. 2015లో ప్రారంభించిన డిజిటల్ ఇండియా పథకం గత తొమ్మిదేళ్లలో భారతదేశంలో డిజిటల్ పరివర్తనకు దారితీసిందని ఆయన అన్నారు. పరిపాలన తీరును మార్చేందుకు సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని అత్యధికంగా వినియోగిస్తున్నామన్నారు. జన్‌ధన్‌ బ్యాంకు ఖాతాలు, ఆధార్‌, మొబైల్‌ (జామ్‌ ట్రినిటీ) వల్ల వ్యవస్థలో లోపాలను అరికట్టగలుగుతున్నామని చెప్పారు. లబ్ధిదారులకు నేరుగా వారి బ్యాంకు ఖాతాల్లోకి నగదు అందజేసే అవకాశం ఉందన్నారు.

పన్నుల విధానం పూర్తిగా డిజిటలైజేషన్ చేయడం వల్ల పారదర్శకత పెరుగుతోందని, ఈ-గవర్నెన్స్ జరుగుతుందన్నారు. వర్కింగ్ గ్రూప్ అభివృద్ధి చేస్తున్న G20 వర్చువల్ గ్లోబల్ డిజిటల్ పబ్లిక్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ రిపోజిటరీ పట్ల ఆయన సంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు. డిజిటల్ పబ్లిక్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ కోసం ఉమ్మడి ఫ్రేమ్‌వర్క్ రూపకల్పన పురోగతిలో ఉందని, ఇది అందరికీ న్యాయమైన, పారదర్శక మరియు జవాబుదారీ డిజిటల్ పర్యావరణ వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేయడంలో సహాయపడుతుందని ఆయన అన్నారు.

జన్ ధన్ బ్యాంకు ఖాతాల సంఖ్య 50 కోట్లు దాటిందని, వీటిలో దాదాపు 67 శాతం ఖాతాలు గ్రామీణ, సెమీ అర్బన్ ప్రాంతాల్లోనే ప్రారంభమవుతున్నాయని కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ శుక్రవారం విడుదల చేసిన ప్రకటనలో తెలిపింది. ఇది గొప్ప మైలురాయి అని మోదీ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. వీటిలో సగం ఖాతాలు మహిళా శక్తి ఖాతాలు కాగా, మహిళలే తెరుస్తారని చెప్పారు. ఆర్థిక సమ్మేళనం దేశంలోని నలుమూలలకూ మేలు చేస్తుందన్నారు.

ఇది కూడా చదవండి:

ఉద్యాన ఎక్స్ ప్రెస్: ఉద్యాన ఎక్స్ ప్రెస్ రైలులో మంటలు.. ప్రయాణికులు క్షేమం..

దుర్మార్గపు నర్స్: ఏడుగురు శిశువులను చంపిన నర్సు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-19T11:37:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *