ద్రవిడ యూనివర్సిటీలో జరిగిన అక్రమాలపై కమిటీ ఏం తేల్చింది?

ఆ ఇద్దరు వీసీలదే బాధ్యత!

కుప్పం, ఆగస్టు 22: కుప్పంలోని ద్రవిడ యూనివర్సిటీలో పీహెచ్‌డీ, ఎంఫిల్‌ పట్టాల మంజూరులో జరిగిన అవకతవకలపై ఏడాది కాలంగా జరుగుతున్న విచారణ ఓ కొలిక్కి వచ్చింది. అక్రమాలు నిజమేనని నిర్ధారించి హైకోర్టు విశ్రాంత న్యాయమూర్తి డాక్టర్ శేషశయనారెడ్డి సమర్పించిన నివేదికను ప్రభుత్వం ఆమోదించింది. ప్రస్తుత వీసీ ఆచార్య తుమ్మల రామకృష్ణ, మాజీ వీసీ ఈడిగ సత్యనారాయణకు బాధ్యతలు అప్పగించారు. ఈ మేరకు ప్రభుత్వ ఉన్నత విద్యాశాఖ ముఖ్య కార్యదర్శి పేరుతో విడుదల చేసిన రాజపత్రం వర్సిటీ వర్గాల్లో కలకలం రేపుతోంది. వారు పూర్వీకుల వంటివారు.

ఈసీ అనుమతి లేకుండా ద్రవిడ విశ్వవిద్యాలయాల అధికారులు ఏకకాలంలో 356 పీహెచ్ డీ పట్టాలను ప్రదానం చేశారన్న ఆరోపణలపై 2010-11 మధ్య అప్పటి ప్రభుత్వం తొలిసారిగా ఇద్దరు సభ్యుల కమిటీని నియమించింది. ఇచ్చిన పట్టాలను రద్దు చేయాలని కమిటీ సిఫార్సు చేసింది. దీన్ని సవాల్ చేస్తూ కొందరు కోర్టును ఆశ్రయించారు. ఇప్పటికే సమర్పించిన థీసిస్‌లను ప్రాసెస్ చేయాలని హైకోర్టు మధ్యంతర ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది, అయితే తుది తీర్పు వచ్చే వరకు పట్టాలను ప్రదానం చేయవద్దు. దీంతో వర్సిటీ అధికారులు వైవా నిర్వహించినా పట్టాలు ఇవ్వలేదు. కొందరు విద్యార్థులు మళ్లీ హైకోర్టు మెట్టు ఎక్కారు. కోర్టు తీర్పు ఆధారంగా 2015-18 మధ్య అప్పటి వీసీలు పీహెచ్‌డీ పట్టాలను ప్రదానం చేయడం ప్రారంభించారు. అభ్యంతరాల కారణంగా ఈ ప్రక్రియ నిలిచిపోయింది. అన్ని పరీక్షలు పూర్తయ్యాయి మరియు తగిన అర్హత ఉన్నవారికి 2021 నుండి పట్టాలు ప్రదానం చేయబడ్డాయి. ఈసీ అనుమతి లేకుండా పట్టాలు ఇవ్వడంపై అభ్యంతరాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. మొత్తం మీద ద్రావిడ విశ్వవిద్యాలయంలో పీహెచ్‌డీలు, ఎంఫిల్‌ల ప్రదానం విషయంలో తీవ్ర గందరగోళం నెలకొంది. వీటన్నింటిపై విచారణ జరిపి నివేదిక సమర్పించేందుకు హైకోర్టు రిటైర్డ్ న్యాయమూర్తి జస్టిస్ శేషశయనారెడ్డిని ప్రభుత్వం నియమించింది. ఈ ఏడాది ఏప్రిల్ 24న ద్రవిడ యూనివర్సిటీకి వచ్చి విచారణ చేపట్టారు. ప్రస్తుత వీసీ తుమ్మల రామకృష్ణ, మాజీ వీసీలు ఈడిగ సత్యనారాయణ, ఎడ్ల సుధాకర్, కడప రమణయ్య ప్రత్యక్షంగా, పరోక్షంగా విచారణకు హాజరయ్యారు.

అక్రమాలు నిజమే!

ద్రవిడ యూనివర్సిటీలో పీహెచ్ డీలో అవకతవకలు జరిగాయని జస్టిస్ శేషశయనారెడ్డి ఇచ్చిన నివేదికను ఆమోదించిన ప్రభుత్వం.. ఉన్నత విద్యాశాఖ ముఖ్యకార్యదర్శి పేరుతో ఈ నెల 21న రాజ కీయ పత్రం జారీ చేసింది. ఎంఫిల్, పీహెచ్‌డీల మంజూరులో హైకోర్టు ఉత్తర్వులు, యూజీసీ నిబంధనలను అప్పటి వీసీ, ప్రస్తుత వీసీ తదితరులు ఉల్లంఘించినట్లు ఈ రాజ కీయ నివేదికలో పేర్కొన్నారు. ప్రస్తుత వీసీ తుమ్మల రామకృష్ణ, మాజీ వీసీ ఈడిగ సత్యనారాయణ నిర్లక్ష్యం, అజాగ్రత్తే ఇందుకు కారణమన్నారు. నోటిఫికేషన్ జారీ చేయడంలో ఇద్దరూ తమ అధికారాన్ని దుర్వినియోగం చేశారని విచారణ నివేదిక తేల్చింది. విచారణ కమిటీ నివేదికను యథాతథంగా ఆమోదించాం. ద్రవిడ విశ్వవిద్యాలయ చట్టం 1997లోని సెక్షన్ 11 (1ఎ) ప్రకారం మీపై (ప్రస్తుత వీసీ రామకృష్ణ, మాజీ వీసీ ఈడిగ సత్యనారాయణ) తాత్కాలిక చర్య తీసుకోవాలని నిర్ణయించాం’ అని స్పష్టంగా పేర్కొంది. ఈ లేఖ అందిన 15 రోజుల్లోగా ఏదైనా వివరణ ఇవ్వాలని నేను మిమ్మల్ని ఆదేశిస్తున్నాను. నిర్ణీత గడువులోగా సమాధానం రాకపోతే, విచారణ కమిటీ నివేదిక ఆధారంగా, ద్రవిడ యూనివర్సిటీ చట్టం, 1997లోని సెక్షన్ 11లోని సబ్-సెక్షన్ (1A) కింద ఉన్న అధికారాలను ఉపయోగించి ఉపకులపతిని తొలగించడానికి ద్రవిడ విశ్వవిద్యాలయానికి సంబంధించిన పదవి’’ అని ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి అధికారిక లేఖలో స్పష్టం చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-23T12:43:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *