తమిళులే శరత్‌లు: మూడుసార్లు తమిళులు శరత్‌లు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-24T03:33:50+05:30 IST

ఇప్పటి వరకు ఇస్రో చేపట్టిన మూడు ‘చంద్రయాన్’ ప్రాజెక్టుల్లో ముగ్గురు తమిళులు కీలక పాత్ర పోషించడం విశేషం. చంద్ర ఉపరితలంపై ఒక ప్రణాళికాబద్ధమైన సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్, ఒక ప్రొపల్షన్ మాడ్యూల్,

తమిళులే శరత్‌లు: మూడుసార్లు తమిళులు శరత్‌లు

చెన్నై, ఆగస్టు 23 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఇప్పటి వరకు ఇస్రో చేపట్టిన మూడు ‘చంద్రయాన్’ ప్రాజెక్టుల్లో ముగ్గురు తమిళులు కీలక పాత్ర పోషించడం విశేషం. చంద్రుని ఉపరితలంపై ప్రణాళికాబద్ధమైన సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్, ప్రొపల్షన్ మాడ్యూల్ మరియు సైంటిఫిక్ పేలోడ్‌లో తమిళులు కీలక పాత్ర పోషించడం విశేషం. 2008లో ఇస్రో చేపట్టిన చంద్రయాన్-1 ప్రాజెక్టుకు ‘మూన్ మ్యాన్ ఆఫ్ ఇండియా’గా పేరొందిన శాస్త్రవేత్త మైలస్వామి అన్నాదురై నేతృత్వం వహించారు. 1982లో ఇస్రోలో చేరి.. అంచెలంచెలుగా ఎదిగారు. చంద్రయాన్-1కి ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్‌గా ఉన్నారు. చంద్రునిపై భారతదేశం తొలిసారిగా దిగడంలో ఆయన చేసిన కృషి మాటల్లో చెప్పలేనిది. అందుకే ఆ దేశం అతన్ని ‘మూన్ మ్యాన్ ఆఫ్ ఇండియా’ అని పిలుస్తోంది. ఆ తర్వాత 2008లో ప్రారంభమైన చంద్రయాన్-2కి ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్‌గా వ్యవహరించారు.

చంద్రయాన్-2కు చెన్నైకి చెందిన మహిళ నేతృత్వం వహిస్తున్నారు

2019లో చంద్రయాన్ 2 మిషన్‌కు ఎం వనిత నాయకత్వం వహించారు. డిజైన్ ఇంజనీర్ అయిన ఆమె ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్‌గా బాధ్యతలు నిర్వర్తించారు. 1964లో జన్మించిన ఆమె 3 దశాబ్దాలుగా ఇస్రోలో పనిచేస్తున్నారు. ఇస్రోలో, కార్టో ఓషన్‌శాట్-1 మరియు ఓషన్‌శాట్-2తో సహా పలు ఉపగ్రహాలకు డిప్యూటీ ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్‌గా పనిచేశారు. చంద్రయాన్ 2 ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్. ఇస్రోలో ఇంటర్ ప్లానెటరీ మిషన్‌కు నాయకత్వం వహించిన మొదటి మహిళ ఆమె.

విల్లుపురం నివాసి నేతృత్వంలో…

చంద్రయాన్-3 మిషన్‌కు వీరముత్తువేల్ నాయకత్వం వహించారు. 1976లో జన్మించిన ఆయన విల్లుపురంకు చెందినవారు. చంద్రయాన్ 2 విఫలమైన తర్వాత, చంద్రయాన్ 3కి ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్‌గా నియమితులయ్యారు. అప్పటి వరకు ఇస్రోలోని స్పేస్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ ప్రోగ్రామ్ ఆఫీస్‌కు డిప్యూటీ డైరెక్టర్‌గా ఉన్నారు. చంద్రయాన్ 3 ప్రాజెక్టుపై మొదటి నుంచి అచంచల విశ్వాసం ఉన్న ఆయన నేతృత్వంలోని బృందం అనుకున్నది సాధించడం పట్ల విల్లుపురం జిల్లా ప్రజలు హర్షం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-24T03:33:50+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *