తమిళ గడ్డపై విక్రమ్ తొలి అడుగులు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-24T03:05:30+05:30 IST

చంద్రయాన్-3 యొక్క ల్యాండర్ విక్రమ్ మరియు రోవర్ ప్రజ్ఞాన్ చంద్రునిపై దిగడానికి ముందు తమిళనాడులోని నమక్కల్ జిల్లా గడ్డపై మొదటి అడుగులు వేశారు. మాజీ రాష్ట్రపతి డాక్టర్ ఏపీజే అబ్దుల్ కలాం, చంద్రయాన్-2 మిషన్ డైరెక్టర్ మైలిస్వామి అన్నాదురై, తమిళ తల్లులకు ముద్దుల ముద్దుగుమ్మలైన చంద్రయాన్-3 ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్ వీరముత్తువేల్ వంటి వారు ఇస్రో పరిశోధనల్లో ఉన్నారు.

తమిళ గడ్డపై విక్రమ్ తొలి అడుగులు

నమక్కల్ జిల్లా నుంచి 50 టన్నుల మట్టిని తీసుకొచ్చి తొలి ప్రయోగాలు చేశారు

చంద్రయాన్-3 విజయంతో ఆ జిల్లా ప్రజలు సంతోషం వ్యక్తం చేస్తున్నారు

చెన్నై, ఆగస్టు 23 (ఆంధ్రజ్యోతి): చంద్రయాన్-3 యొక్క ల్యాండర్ విక్రమ్ మరియు రోవర్ ప్రజ్ఞాన్ చంద్రునిపై దిగడానికి ముందు తమిళనాడులోని నమక్కల్ జిల్లా గడ్డపై మొదటి అడుగులు వేశారు. మాజీ రాష్ట్రపతి డాక్టర్‌ ఏపీజే అబ్దుల్‌ కలాం, చంద్రయాన్‌-2 మిషన్‌ డైరెక్టర్‌ మెయిల్‌స్వామి అన్నాదురై, చంద్రయాన్‌-3 ప్రాజెక్ట్‌ డైరెక్టర్‌ వీరముత్తువేల్‌లు ఇస్రో పరిశోధనలో కీలకపాత్ర పోషించినట్లే చంద్రయాన్‌ ప్రాజెక్టుల్లో తమిళనాడు మట్టి కీలక పాత్ర పోషించింది. తమిళనాడులోని నమక్కల్ జిల్లాలోని కున్నమలై గ్రామం నుంచి తవ్విన ‘అనార్థోసైట్ రాక్’ నమూనాపై ఇస్రో తొలిసారిగా చంద్రయాన్ పరీక్షలను నిర్వహించింది. అంతరిక్ష రంగంలో అగ్రగామి దేశాలతో పోటీ పడుతున్న ఇస్రో 2008లో చంద్రయాన్-1ను ప్రయోగించి.. చంద్రుడి ఉపరితలంపై మంచుతో కూడిన నీరు ఉన్నట్లు ఈ ప్రయోగం నిర్ధారించిన సంగతి తెలిసిందే. ఆ తర్వాత రూ.1,000 కోట్లతో చేపట్టిన “చంద్రయాన్-2” ప్రాజెక్టులో చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువంపై ల్యాండర్, రోవర్లను సురక్షితంగా దింపేందుకు చంద్రుడి ఉపరితలంతో సమానమైన మట్టి అవసరమని ఇస్రో భావించింది. ఇందుకోసం అమెరికా అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ నాసా నుంచి రూ.లక్ష చొప్పున కొనుగోలు చేసి దిగుమతి చేసుకోవాల్సి వచ్చింది. కిలో 15,000. ఇది పెనుభారం అనిపించడంతో ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు ఇలాంటి మట్టి మన దేశంలో దొరుకుతుందా అని అన్వేషణ చేపట్టారు. తమిళనాడులోని నమక్కల్ జిల్లాలోని కున్నమలై, సైరపూడి గ్రామాలలో అటువంటి లక్షణాలతో కూడిన నేలలు చివరికి కనుగొనబడ్డాయి. సేలం పెరియార్ యూనివర్సిటీకి చెందిన జాగ్రఫీ ఫ్యాకల్టీ సహాయంతో సైరపూడి, కున్నమలై ప్రాంతాల నుంచి మట్టిని సేకరించి పరిశోధనలు చేశారు. చంద్రుడిపై ఉన్న మట్టి ‘అనార్థోసైట్ రాక్’లా ఉందని గుర్తించడంతో 50 టన్నులు ఇస్రోకు చేరాయి. ఆ మట్టి నమూనాలతో ప్రత్యేక ల్యాబొరేటరీని రూపొందించి, చంద్రయాన్-3 ల్యాండర్, రోవర్ చంద్రుడి ఉపరితలంపై సురక్షితంగా ల్యాండ్ అయ్యేలా ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు పరీక్షలు నిర్వహించి అక్కడ అడుగులు వేశారు. సాధారణంగా నేల లేత ఎరుపు, క్రిమ్సన్ రంగులో ఉంటుంది. దీనికి భిన్నంగా సైరపూడి, కున్నమలై ప్రాంతాల్లో మట్టి తెల్లగా ఉంటుంది. అందుకే ఈ నేలపై చంద్రయాన్-2, 3 పరిశోధనలు జరిగాయి. దీనిపై నామక్కల్ జిల్లా ప్రజలు చంద్రయాన్-3 చంద్రుని కంటే ముందే మట్టిపై తొలి అడుగులు వేసిందని సగర్వంగా చెప్పుకుంటారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-24T03:05:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *