ఇండియా వర్సెస్ చైనా: చైనా ప్రకటనను భారత ప్రభుత్వ వర్గాలు తిరస్కరించాయి

న్యూఢిల్లీ : బ్రిక్స్ సమావేశాల నేపథ్యంలో భారత్ అభ్యర్థన మేరకు జీ జిన్ పింగ్ ప్రధాని నరేంద్ర మోదీతో చర్చలు జరిపారని చైనా విడుదల చేసిన ప్రకటనను భారత ప్రభుత్వం తోసిపుచ్చింది. ద్వైపాక్షిక సమావేశానికి చైనా అభ్యర్థనపై భారత్ నిర్ణయం తీసుకోవాల్సి ఉందని పేర్కొంది. భారత ప్రభుత్వ వర్గాలను ఉటంకిస్తూ జాతీయ మీడియా ఈ వివరాలను వెల్లడించింది.

చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ అధికార ప్రతినిధి విడుదల చేసిన ఒక ప్రకటనలో, చైనా అధ్యక్షుడు జి జిన్‌పింగ్ తన అభ్యర్థన మేరకు మోడీ (ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ)తో ద్వైపాక్షిక చర్చలు జరిపారు. ఈ నెల 23న దక్షిణాఫ్రికాలోని జోహన్నెస్‌బర్గ్‌లో బ్రిక్స్‌ సదస్సు జరగనున్న నేపథ్యంలో ఈ చర్చలు జరిగాయన్నారు. ప్రస్తుత చైనా-భారత సంబంధాలపై ఇరువురు నేతలు లోతుగా, సంకోచం లేకుండా తమ అభిప్రాయాలను పంచుకున్నారని ఆయన అన్నారు. ఇరు దేశాలకు ఆసక్తి కలిగించే ఇతర అంశాలపై కూడా చర్చించినట్లు ఆయన తెలిపారు. ఈ నెల 22 నుంచి 24 వరకు బ్రిక్స్ సమావేశాలు జరిగిన సంగతి తెలిసిందే.

చైనా ప్రకటనపై భారత విదేశాంగ కార్యదర్శి వినయ్ క్వాత్రా గురువారం స్పందిస్తూ.. బ్రిక్స్ సదస్సు సందర్భంగా జీ జిన్‌పింగ్‌తో మోదీ మాట్లాడినట్లు తెలిపారు. ఇతర బ్రిక్స్ దేశాల అధినేతలతోనూ మోదీ మాట్లాడారని చెప్పారు. భారత్-చైనా మధ్య వాస్తవ సరిహద్దులో అపరిష్కృత సమస్యలపై భారత్ ఆందోళనను జిన్‌పింగ్‌కు తెలియజేసినట్లు ఆయన తెలిపారు.

చైనా-ఇండియా సంబంధాల మెరుగుదల ఇరు దేశాలు మరియు ప్రజల ఉమ్మడి ప్రయోజనాలకు ప్రయోజనం చేకూరుస్తుందని చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతినిధి విడుదల చేసిన ఒక ప్రకటనలో జిన్‌పింగ్ ఉద్ఘాటించారు. సత్సంబంధాలు మెరుగుపడితే ప్రపంచ, ప్రాంత అభివృద్ధికి, శాంతి, సుస్థిరతకు దోహదపడుతుందన్నారు. సరిహద్దు సమస్యను పరిష్కరించుకోవాలని, ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని సరిహద్దు ప్రాంతంలో శాంతి, సామరస్యాన్ని ఉమ్మడిగా కొనసాగించాలని ప్రకటనలో పేర్కొన్నారు.

గురువారం బ్రిక్స్ సదస్సులో మోదీ, జీ జిన్‌పింగ్‌లు ఒకే వేదికపై కూర్చున్నారు. ఈ వేదికపైకి వెళుతుండగా పక్కపక్కనే నడుస్తూ కొద్దిసేపు సంభాషించుకోవడం కనిపించింది.

తూర్పు లడఖ్‌లో చైనా దాడి మే 2020లో ప్రారంభమైంది. ఆ తర్వాత, నవంబర్ 2022లో ఇండోనేషియాలోని బాలిలో G20 శిఖరాగ్ర సమావేశంలో మోదీ మరియు జీ జిన్‌పింగ్ కలుసుకున్నారు. ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను సుస్థిరం చేసుకోవాల్సిన అవసరాన్ని మోదీ జీకి వివరించారు.

ఇది కూడా చదవండి:

Xi Jinping Vs మోడీ: భారతదేశం-చైనా సంబంధాలు

PM పోస్ట్ : తదుపరి ప్రధాని అమిత్ షా!.. యోగికి నో ఛాన్స్..!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-25T11:34:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *