నోటిఫికేషన్: ఐఐఎస్సీ, ఐఐటీల్లో సైన్స్ కోర్సుల్లో ప్రవేశాలు

ఐఐఎస్‌సి బెంగళూరు, ఐఐటిల వంటి ప్రతిష్టాత్మక విద్యాసంస్థల్లో ఎమ్‌సిసి, ఇంటిగ్రేటెడ్ పిజి-పిహెచ్‌డి కోర్సుల్లో ప్రవేశం పొందడానికి జామ్ (జాయింట్ అడ్మిషన్ టెస్ట్ ఫర్ మాస్టర్స్) ఉత్తమ మార్గం. అయితే ఐఐటీ (ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ) పేరు వినగానే ముందుగా గుర్తుకు వచ్చేది ఇంజనీరింగ్ కోర్సులు. ప్రస్తుతం, మారుతున్న సమాజ అవసరాలకు అనుగుణంగా, IIT లు ఇంజనీరింగ్ కోర్సులతో పాటు వివిధ సైన్స్ సబ్జెక్టులతో పాటు వాటిలో పరిశోధనలకు అవకాశాలను కల్పిస్తున్నాయి. సంబంధిత సబ్జెక్టులతో అండర్ గ్రాడ్యుయేట్ కోర్సులో ఉత్తీర్ణులైన అభ్యర్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

సైన్స్‌ని ప్రధాన కెరీర్‌గా ఎంచుకునే వారిని ప్రోత్సహించాలనే ఉద్దేశ్యంతో 2004-05 విద్యా సంవత్సరం నుంచి ‘జామ్’ పరీక్షను నిర్వహిస్తున్నారు. ప్రతి ఏడు IITలు ఈ ప్రవేశ పరీక్షకు బాధ్యత వహిస్తాయి. ఈ ఏడాది జామ్-2024ను ఐఐటీ మద్రాస్ నిర్వహిస్తోంది. IITలు మరియు IISC బెంగళూరులో M.Sc మరియు పోస్ట్ B.Sc కోర్సుల్లో ప్రవేశం పరీక్షలో చూపిన మెరిట్ ఆధారంగా ఉంటుంది. ఐఐటీల్లో వివిధ కోర్సుల్లో దాదాపు 3000 సీట్లు ఉన్నాయి. ఈ సీట్లన్నీ జామ్‌లో సాధించిన స్కోర్ ఆధారంగా భర్తీ చేయబడతాయి. అదేవిధంగా వివిధ ఐఐఎస్సీల్లో మరో 2000 సీట్లను కూడా సీసీఎంఎన్ కౌన్సెలింగ్ ద్వారా భర్తీ చేయనున్నారు. అలాగే, MC, MC(టెక్నాలజీ), MSRసెర్చ్, MC-M.Tech, డ్యూయల్ డిగ్రీ, జాయింట్ MC-Ph.D., MC-Ph వంటి వివిధ జాతీయ స్థాయి సంస్థల్లో JAM 2024 స్కోర్ ఆధారంగా సీట్లు పొందవచ్చు. డి.

IITలు: భిలాల్, భువనేశ్వర్, బొంబాయి, ఢిల్లీ, ధన్‌బాద్, గాంధీనగర్, గౌహతి, హైదరాబాద్, ఇండోర్, జమ్మూ, జోధ్‌పూర్, కాన్పూర్, ఖరగ్‌పూర్, మద్రాస్, మండి, పాలక్కాడ్, పాట్నా, రూర్కీ, రోపర్, తిరుపతి, వారణాసి.

ఎంపిక ప్రక్రియ: జనరల్ అభ్యర్థులు అర్హత పరీక్షలో కనీసం 55% మార్కులు సాధించాలి. ఎస్సీ, ఎస్టీ, వికలాంగులకు 50 శాతం ఉంటే సరిపోతుంది. లాంగ్వేజెస్, మెయిన్ మరియు సబ్సిడరీ సబ్జెక్టులలో వచ్చిన మార్కులను కలిపి లెక్కిస్తారు.

పరీక్ష విధానం: దేశవ్యాప్తంగా 100 నగరాల్లో ఆన్‌లైన్‌లో పరీక్ష నిర్వహించనున్నారు. ఏడు పరీక్ష పేపర్లు ఉంటాయి. అవి… బయోటెక్నాలజీ, కెమిస్ట్రీ, ఎకనామిక్స్, జియాలజీ, మ్యాథమెటిక్స్, మ్యాథమెటికల్ స్టాటిస్టిక్స్, ఫిజిక్స్, ఇవన్నీ గ్రాడ్యుయేట్ స్థాయిలో ఉంటాయి. పరీక్ష పేపర్లలో మూడు రకాల ఆబ్జెక్టివ్ తరహా ప్రశ్నలు ఇస్తారు. మల్టిపుల్ చాయిస్ ప్రశ్నలు (MCQ), మల్టిపుల్ సెలెక్ట్ క్వశ్చన్స్ (MSQ), న్యూమరికల్ ఆన్సర్ టైప్ ప్రశ్నలు (NAT). పరీక్ష వ్యవధి మూడు గంటలు. పరీక్ష రెండు సెషన్లలో నిర్వహించబడుతుంది. మొదటి సెషన్ ఉదయం 9.30 గంటల నుంచి మధ్యాహ్నం 12.30 గంటల వరకు ఉంటుంది. ఈ సెషన్‌లో కెమిస్ట్రీ (సివై), జియాలజీ (జిజి), మ్యాథమెటిక్స్ (ఎంఎ) పరీక్ష పేపర్లు జరుగుతాయి. రెండో సెషన్ మధ్యాహ్నం 2.30 గంటల నుంచి సాయంత్రం 5.30 గంటల వరకు ఉంటుంది. ఈ సెషన్‌లో బయోటెక్నాలజీ(BT), ఎకనామిక్స్(EN), మ్యాథమెటికల్ స్టాటిస్టికల్(MMS) మరియు ఫిజిక్స్(PH) పరీక్ష పేపర్లు ఉంటాయి.

  • పరీక్ష మార్కులు IITలు అందించే సబ్జెక్టుల ప్రకారం ఉంటాయి. కోర్సులు M.Scకి పరిమితం కాదు. పిహెచ్‌డితో కలిపి కోర్సులు కూడా ఉన్నాయి. కొన్ని స్వచ్ఛమైన అనువర్తిత శాస్త్రాలు, మరికొన్ని ఉమ్మడి కార్యక్రమాలు. అభ్యర్థులు ఒకటి లేదా రెండు పేపర్లను ఎంచుకోవచ్చు. వీటిని ఎలా ఎంచుకోవాలో అర్థం చేసుకోవడం పరీక్షల షెడ్యూల్‌ను అనుసరిస్తుంది. ఒక్కో పేపర్‌కు పరీక్ష ఫీజు ఒక్కో విధంగా ఉంటుంది. రెండో పేపర్ కూడా రాయాలంటే అదనంగా ఫీజు చెల్లించాలి.

పరీక్ష రుసుము: మహిళలు, ఎస్సీ, ఎస్టీ, పీడబ్ల్యూడీ అభ్యర్థులు ఒక పరీక్ష పేపర్‌కు రూ.900, రెండు పరీక్ష పేపర్లకు రూ.1250 చెల్లించాలి. ఇతర అభ్యర్థులు ఒక పరీక్ష పేపర్‌కు రూ.1800, రెండు పరీక్ష పేపర్లకు రూ.2500 చెల్లించాలి.

పరీక్షా కేంద్రాలు: దేశంలోని అన్ని ప్రధాన నగరాల్లో పరీక్ష నిర్వహించబడుతుంది. తెలుగు రాష్ట్రాలకు సంబంధించి హైదరాబాద్, వరంగల్, విజయవాడ, విశాఖపట్నంలలో పరీక్ష రాయవచ్చు.

తయారీ విధానం

సిలబస్ పరిజ్ఞానం: అభ్యర్థి ముందుగా JAM 2024 నోటిఫికేషన్ మరియు అందులో పేర్కొన్న సిలబస్‌ను పూర్తిగా అధ్యయనం చేయాలి. సిలబస్‌ను పూర్తిగా అర్థం చేసుకున్న తర్వాత ప్రిపరేషన్ ప్రారంభించాలి. సిలబస్‌ను సెక్షన్‌ల వారీగా విభజించి అధ్యయనం చేయాలి, కష్టం, కష్టం, సులభం.. ఇలా విభజించినప్పుడే సమయం సద్వినియోగం అవుతుంది.

పుస్తకాల ఎంపిక: ప్రిపరేషన్‌లో రెండవ దశ అవసరమైన రిఫరెన్స్ పుస్తకాలు మరియు స్టడీ మెటీరియల్‌ని ఎంచుకోవడం. గ్రాడ్యుయేషన్ స్థాయి పాఠ్యపుస్తకాలు బాగానే ఉన్నాయి, కానీ మార్కెట్‌లో లభించే సబ్జెక్ట్ వారీ పుస్తకాలు మంచివి. ఎందుకంటే వీటిలో ప్రవేశ పరీక్ష కోణం నుంచి అంశాలను వివరించారు. కాబట్టి అభ్యర్థులు అకడమిక్ పుస్తకాలతో పాటు పోటీ పుస్తకాలను చదవాలి.

  • ఇంటర్నెట్ సదుపాయాన్ని ఉపయోగించి అవసరమైన సమాచారాన్ని కూడా సేకరించవచ్చు. గత పరీక్షల ప్రశ్నపత్రాలు మరియు టాపర్స్ ఇంటర్వ్యూలు ఈరోజు ఇంటర్నెట్‌లో అందుబాటులో ఉన్నాయి. మీ తయారీని కొనసాగించడానికి మీరు అనేక పుస్తకాలు మరియు మరెన్నో మోడల్ పేపర్‌లను డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవచ్చు.

టైమ్ టేబుల్: తయారీలో అతి ముఖ్యమైన భాగం పట్టికను రూపొందించడం. నిర్దేశించిన సిలబస్‌ను అందుబాటులో ఉన్న తక్కువ సమయంలో పూర్తి చేయడం కష్టంగా కనిపిస్తోంది. కాబట్టి అభ్యర్థులు అందుబాటులో ఉన్న సమయం మరియు సిలబస్‌ను దృష్టిలో ఉంచుకుని ప్రణాళికను సిద్ధం చేసుకోవాలి. ఆ మేరకు అధ్యయనం కొనసాగించాలి. పరీక్ష తేదీకి రెండు నెలల ముందే సిలబస్ పూర్తి చేయాలి. ఆ తర్వాత పునశ్చరణకు రెండు నెలల సమయం కేటాయించాలి.

సాధన: కేవలం సిలబస్‌లోని అంశాలను చదవడం వల్ల ప్రయోజనం ఉండదు. అందుకు తగిన సాధన ఉండాలి. కాబట్టి అభ్యర్థులు తమ అధ్యయనాన్ని ప్రాక్టీస్ పరీక్షల ద్వారా పరీక్షించుకోవాలి. మీరు ఎందుకు వెనుకబడి ఉన్నారో అర్థం చేసుకోండి. ఆ మేరకు సరిచేయాలి. అప్పుడే విజయం సాధిస్తారు.

మాక్ టెస్ట్‌లు: వీలైనన్ని ఎక్కువ మోడల్ పరీక్షలు మరియు పాత ప్రశ్నపత్రాలను ప్రాక్టీస్ చేయండి. JAM పరీక్ష చాలా సంవత్సరాలుగా ఆన్‌లైన్‌లో నిర్వహించబడుతోంది. కాబట్టి అభ్యర్థులు ఆన్‌లైన్ మాక్ టెస్ట్‌లకు కూడా హాజరు కావాలి. ఇలా చేయడం వల్ల అభ్యర్థులకు ప్రశ్నల సరళి తెలియడంతో పాటు సమయ నిర్వహణ కూడా అలవడుతుంది.

ముఖ్యమైన సమాచారం

ఆన్‌లైన్ రిజిస్ట్రేషన్ ప్రారంభం: 2023 సెప్టెంబర్ 5

ఆన్‌లైన్ రిజిస్ట్రేషన్‌కు చివరి తేదీ: 2023 అక్టోబర్ 13

అడ్మిట్ కార్డుల డౌన్‌లోడ్ ప్రారంభం: 2024 జనవరి 8

JAM పరీక్ష తేదీ: 2024 ఫిబ్రవరి 11

ఫలితాల ప్రకటన: 22 మార్చి 2024

వెబ్‌సైట్: https://jam.iitm.ac.in/

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-26T12:05:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *