చందమామ చల్లగా లేదు చందమామ చల్లగా లేదు

‘శివశక్తి’ పేరు పెట్టడంలో తప్పు లేదు.

చంద్రయాన్-3 ల్యాండ్ అయిన ప్రదేశానికి ‘శివశక్తి’ పాయింట్‌గా పేరు పెట్టడంలో ఎలాంటి వివాదం లేదని, దానికి పేరు పెట్టే హక్కు దేశానికి ఉందని ఇస్రో ఛైర్మన్ సోమనాథ్ స్పష్టం చేశారు. ‘మనందరికీ అర్థమయ్యేలా ప్రధానమంత్రి దాని (శివశక్తి) అర్థాన్ని వివరించారు. అందులో తప్పేమీ లేదని నా అభిప్రాయం. చంద్రయాన్-2 పడిపోయిన ప్రాంతానికి తిరంగా అని కూడా పేరు పెట్టారు. ఈ రెండూ భారతీయ పేర్లు.

50-70 డిగ్రీల ఉపరితల ఉష్ణోగ్రతలు

మైనస్ 10 డిగ్రీల లోతులో 10 సెం.మీ. ఉపరితలం వద్ద 70 డిగ్రీలు

చెస్ట్ పేలోడ్‌లో వ్యత్యాసాలు గుర్తించబడ్డాయి.. ఇస్రోకు వివరాల గ్రాఫ్

బెంగళూరు, తిరువనంతపురం, ఆగస్టు 27: ఇన్నాళ్లూ చందమామ కూల్ అని అనుకున్నాం..! కానీ.. చంద్రయాన్-3 అది తప్పని నిరూపించింది. ఉపరితలంపై పగటి ఉష్ణోగ్రతలు 50 నుండి 70 డిగ్రీల వరకు ఉండటంతో మనం ఊహించినంత చల్లగా లేదని జాబిల్లి నిర్ధారించారు. ఉపరితలం నుంచి లోతుకు వెళ్లే ఉష్ణోగ్రతలు భారీగా తగ్గుతున్నట్లు గుర్తించారు. దక్షిణ ధ్రువంలో సురక్షితంగా దిగిన నాలుగు రోజుల తర్వాత, విక్రమ్ ల్యాండర్‌పై చంద్రా యొక్క ఉపరితల థర్మోఫిజికల్ ఎక్స్‌పెరిమెంట్ (CHASTE) పేలోడ్ జాబిలి ఉపరితలం వెంట లోతు (10 సెం.మీ.) వద్ద సేకరించిన ఉష్ణోగ్రతల గ్రాఫ్‌ను ఇస్రోకు పంపింది. ఈ వివరాలను ఇస్రో ఆదివారం వెల్లడించింది. చాస్ట్ పేలోడ్ పంపిన మొదటి పరిశీలన ఇది. పేలోడ్ చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువం వద్ద ఉపరితల ఉష్ణోగ్రతలను గణిస్తుంది. అందువల్ల జాబిలి ఉపరితలంపై ఉష్ణోగ్రతల నమూనాను అర్థం చేసుకోవడం సాధ్యమవుతుంది. భూమి పైన 10 సెం.మీ

పేలోడ్ లోతుగా చొచ్చుకుపోయి ఉష్ణోగ్రతలను కొలవగలదు. ఇందుకోసం 10 సెన్సార్లను అమర్చాం’’ అని ఇస్రో ట్విటర్ (ఎక్స్)లో పేర్కొంది.ఈ గ్రాఫ్‌లో చంద్రుడి ఉపరితలం నుంచి 10 సెంటీమీటర్ల లోతులో ఉష్ణోగ్రత మైనస్ 10 డిగ్రీల సెల్సియస్.. 50కి పెరిగినట్లు తెలుస్తోంది. ఉపరితలంపైకి రాగానే 70 డిగ్రీల సెల్సియస్.. అంటే జాబిల్లి ఉపరితలంపై కాస్త లోతుగా నమోదైన ఉష్ణోగ్రతల్లో తేడా ఈ గ్రాఫ్‌లో స్పష్టంగా కనిపిస్తోంది.

ఒక ఆశ్చర్యకరమైన తేడా.

చంద్రుడి ఉపరితల ఉష్ణోగ్రత 20 డిగ్రీల నుంచి 30 డిగ్రీల వరకు ఉండవచ్చని భావించామని, అయితే అది 70 డిగ్రీల వరకు ఉందని ఇస్రో శాస్త్రవేత్త బీహెచ్‌ఎం దారుకేషా తెలిపారు. ఇది తాము ఊహించిన దానికంటే చాలా ఎక్కువ అని వారు చెప్పారు. మీరు ఉపరితలం నుండి కొన్ని సెంటీమీటర్ల లోతుకు వెళ్లినప్పుడు, సహజంగా 2-3 డిగ్రీల వ్యత్యాసం ఉంటుందని, కానీ చంద్రునిపై, ఈ వ్యత్యాసం 50 డిగ్రీల వరకు ఉంటుందని అతను చెప్పాడు. ఇది చాలా ఆసక్తికరమైన అంశం. కాగా, దక్షిణ ధృవంలోని చందమామ నేల ఉష్ణోగ్రత వివరాలు ప్రపంచానికి తెలియడం ఇదే తొలిసారి అని ఇస్రో వెల్లడించింది. దీనిపై సమగ్ర విచారణ జరుపుతున్నట్లు తెలిపారు. అహ్మదాబాద్‌లోని ఫిజికల్ రీసెర్చ్ లాబొరేటరీ (పిఆర్‌ఎల్) సహకారంతో ఇస్రోకు చెందిన విక్రమ్ సారాభాయ్ స్పేస్ సెంటర్‌కు చెందిన స్పేస్ ఫిజిక్స్ లాబొరేటరీ (ఎస్‌పిఎల్) నేతృత్వంలోని బృందం ఈ చాస్ట్ పేలోడ్‌ను అభివృద్ధి చేసింది. చంద్రుని దక్షిణ ధృవం భవిష్యత్తులో మానవులకు ఆతిథ్యం ఇచ్చే అవకాశం ఉందని, ఆ ప్రాంతాన్ని వారి ప్రయోగానికి కేంద్ర బిందువుగా ఎంచుకున్నామని ఇస్రో చైర్మన్ ఎస్ సోమనాథ్ తెలిపారు. చంద్రయాన్-3.. నేల ఉష్ణోగ్రత, దాని వైవిధ్యంపై స్పష్టమైన సమాచారాన్ని తెలియజేస్తుందని, ఆ మట్టిలో ఏముందో కూడా శాస్త్రవేత్తలకు తెలుస్తుందని జబిలి తెలిపింది.

భారత్‌కు ఆ సామర్థ్యం ఉంది: సోమనాథ్

మరిన్ని గ్రహాంతర యాత్రలను చేపట్టే సత్తా తమకు ఉందని ఇస్రో చైర్మన్ ఎస్ సోమనాథ్ తెలిపారు. అంతరిక్ష రంగం విస్తరణ ద్వారా దేశ సమగ్ర ప్రగతికి తోడ్పాటు అందించడమే తమ లక్ష్యమని పేర్కొన్నారు. చంద్రుడితో పాటు అంగారక, శుక్రగ్రహాలపైకి వెళ్లి పరిశోధనలు చేయగల సామర్థ్యం భారత్‌కు ఉంది. కానీ, అందుకు మనం ఆత్మవిశ్వాసాన్ని పెంపొందించుకోవాలి. అలాగే మరిన్ని పెట్టుబడులు కూడా అవసరం’ అని ఆయన అన్నారు. దేశ అంతరిక్ష రంగంపై ప్రధాని మోదీకి సుదీర్ఘ విజన్ ఉందని, దానిని అమలు చేసేందుకు ఇస్రో సిద్ధంగా ఉందని స్పష్టం చేశారు. చంద్రయాన్-3 మిషన్ విజయవంతం అయిన తర్వాత సోమనాథ్ తొలిసారిగా కేరళ చేరుకున్నారు. ఈ సందర్భంగా తిరువనంతపురం విమానాశ్రయంలో విలేకరులతో మాట్లాడుతూ చంద్రయాన్-3 సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ ఒక్కటే కాదు.. ఈ మిషన్ కు సంబంధించిన అన్ని అంశాలు 100% విజయవంతమయ్యాయి. ఈ విజయం పట్ల యావత్ దేశం గర్విస్తోందన్నారు.

భద్రకాళి ఆలయంలో సోమనాథ్ పూజలు

తిరువనంతపురంలోని పూర్ణమికావు-భద్రకాళి ఆలయాన్ని ఇస్రో చైర్మన్ సోమనాథ్ ఆదివారం సందర్శించారు. చంద్రయాన్-3 విజయాన్ని పురస్కరించుకుని ఆయన పూజలు నిర్వహించారు. ఆలయ దర్శనం గురించి ప్రశ్నించగా.. ‘నేను అన్వేషకుడిని. నేను చంద్రుడిని అన్వేషిస్తాను. సైన్స్ మరియు ఆధ్యాత్మికత రెండింటినీ అన్వేషించడం నా జీవిత ప్రయాణంలో భాగం. మన శరీరం వెలుపల ఉన్న వాటి కోసం నేను సైన్స్‌ని అనుసరిస్తాను. నేను అంతర్గత విషయాల కోసం దేవుడిని అనుసరిస్తాను.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-28T02:56:14+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *