2024 ఎన్నికలు: రాహుల్ గాంధీ, నితీష్ కుమార్, మమతా బెనర్జీ… భారత కూటమికి ప్రధానమంత్రి అభ్యర్థి ఎవరు?

బీహార్ ముఖ్యమంత్రి, జేడీయూ అధినేత నితీష్ కుమార్ విపక్ష కూటమికి ప్రయత్నాలు ప్రారంభించి ఆచరణలోకి తెచ్చిన ఘనత సాధించారు. నిజానికి దేశ రాజకీయాల్లోకి వచ్చి ప్రధాని కావాలనే ఆశతో సంకీర్ణ ప్రయత్నాలు చేశారు.

2024 ఎన్నికలు: రాహుల్ గాంధీ, నితీష్ కుమార్, మమతా బెనర్జీ... భారత కూటమికి ప్రధానమంత్రి అభ్యర్థి ఎవరు?

2024 ఎన్నికలు- ఇండియా ఫ్రంట్: భారతీయ జనతా పార్టీ దశాబ్ద కాలంగా చాలా దూకుడుగా ఉంది. అఖండ మెజారిటీతో కేంద్రంలో అధికారంలో ఉండడమే కాకుండా దేశంలోని మెజారిటీ రాష్ట్రాల్లో సొంతంగా ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసుకుని పాలన సాగిస్తోంది. గత సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో (2019 ఎన్నికల్లో) మరోసారి బీజేపీ ఘన విజయం సాధించాలని ప్రతిపక్షాలన్నీ ఏకమయ్యాయి. బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ మరియు అకాలీదళ్ వంటి పార్టీలు NDA మరియు ప్రతిపక్ష భారతదేశంలో తటస్థంగా ఉన్నాయి. అయితే దాదాపు 26 పార్టీలు భారత్ పేరుతో కూటమిగా ఏర్పడ్డాయి.

మాయావతి: దళితుల పట్ల కుల ఆధారిత మీడియా విధానాన్ని మార్చుకోవాలని మాయావతి మాస్ వార్నింగ్ ఇచ్చారు

అయితే ఎన్డీయే నుంచి ప్రధాని అభ్యర్థిగా ప్రస్తుత ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ఉన్నారు. అయితే భారత్ నుంచి ప్రధాని అభ్యర్థి ఎవరన్న ప్రశ్నకు మాత్రం సమాధానం లేదు. రాహుల్ గాంధీ, నితీష్ కుమార్, మమతా బెనర్జీ వంటి పేర్లు వినిపిస్తున్నా… ఇరువైపులా క్లారిటీ లేదు. అసలు ప్రధాని అభ్యర్థి లేకుండానే ఎన్నికలు నిర్వహించాలనే ప్రతిపాదన భారత్ కూటమిలో బలంగా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. మరోవైపు ప్రధాని అభ్యర్థిని ప్రకటిస్తేనే ప్రతిపక్ష నాయకత్వానికి ఓ రూపు వస్తుందని, మోదీకి వ్యతిరేకంగా నిలబడేందుకు అనుకూలంగా ఉంటుందన్న వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి.

రాహుల్ గాంధీ
UPA-2 ప్రభుత్వం పూర్తయిన తర్వాత, రాహుల్ గాంధీ 2014 సార్వత్రిక ఎన్నికల నుండి కాంగ్రెస్ పార్టీ యొక్క అనధికారిక ప్రధానమంత్రి అభ్యర్థిగా ఉన్నారు. 2019 ఎన్నికల నాటికి కాంగ్రెస్ పార్టీ అధినేతగా తన అభ్యర్థిత్వాన్ని బలపరిచారు. కానీ అధికారికంగా ప్రకటించలేదు. కాంగ్రెస్ పార్టీ అన్నీ చూసుకుంటున్నా.. ప్రధాని అభ్యర్థిని ప్రకటించడంలో మాత్రం కాంగ్రెస్ వెనుకంజ వేస్తోంది. భారత కూటమి నుంచి రాహుల్ గాంధీ ప్రధాని అభ్యర్థి అని కాంగ్రెస్ నేతలు చెబుతున్నా.. విపక్షాలు మాత్రం అందుకు సుముఖంగా లేవు. రాహుల్ గాంధీ రాజకీయ అనుభవం మరియు పనితీరు సరిపోదని భారత సంకీర్ణంలోని పలు ప్రతిపక్ష పార్టీలు అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేశాయి. అయితే కూటమిలో అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరించిన కాంగ్రెస్ మాత్రం రాహుల్ ను ముందుకు తీసుకురావాలని తీవ్రంగా ప్రయత్నిస్తోంది.

నితీష్ కుమార్
బీహార్ ముఖ్యమంత్రి, జేడీయూ అధినేత నితీష్ కుమార్ విపక్ష కూటమికి ప్రయత్నాలు ప్రారంభించి ఆచరణలోకి తెచ్చిన ఘనత సాధించారు. నిజానికి ఆయన దేశ రాజకీయాల్లోకి ప్రవేశించి ప్రధాని కావాలనే ఆశతో కూటమి ప్రయత్నాలు చేసినా.. ఆర్జేడీ తప్ప ఇంతవరకు ఎవరూ ఆయనకు మద్దతు ఇవ్వలేదు. విపక్షాల తొలి సమావేశానికి అన్నీ తానే నాయకత్వం వహించినా.. బెంగళూరులో జరిగిన రెండో సమావేశం నాటికి పరిస్థితులు తారుమారయ్యాయి. కూటమి పూర్తిగా కాంగ్రెస్ ఆధీనంలోకి వెళ్లిపోయింది. దీంతో ప్రధాని అభ్యర్థి పదవిపై కూడా నితీశ్ ఆశలు వదులుకున్నారు.

మమతా బెనర్జీ
కాంగ్రెస్ పార్టీని వీడి సొంత పార్టీ పెట్టి అధికారంలోకి వచ్చిన పశ్చిమ బెంగాల్ మమతా బెనర్జీ వరుసగా మూడోసారి ముఖ్యమంత్రిగా గెలిచి బెంగాల్ మకుటం లేని మహారాణి అని నిరూపించుకున్నారు. అయితే మూడోసారి ముఖ్యమంత్రి అయిన తర్వాత మమతకు దేశ రాజకీయాల్లోకి రావాలనే కోరిక కలిగింది. అనుకున్నదే తడవుగా గోవా, త్రిపుర రాష్ట్రాల్లో ప్రయత్నాలు జరిగినా ఎదురుదెబ్బ తగిలింది. అందుకే ఆ ప్రయత్నాలను విరమించుకుని బెంగాల్‌కే పరిమితమయ్యారు. అయితే నితీష్ ప్రయత్నాల తర్వాత మరోసారి ప్రధాని పదవిపై ఆశలు పెంచుకున్నా.. కాంగ్రెస్ మాత్రం ఆమెకు ఆ అవకాశం ఇచ్చేలా కనిపించడం లేదు.

ప్రధాని రేసు: ప్రధాని రేసులో తొలిసారిగా రాహుల్ మోదీని దాటేశారు

ఎటు చూసినా భారత్ కూటమి నుంచి రాహుల్ గాంధీ ప్రధాని అభ్యర్థి అయ్యే అవకాశాలు కనిపిస్తున్నాయి. ఎన్నికలకు ముందు ప్రకటిస్తారా అనే విషయం పక్కన పెడితే.. రాహుల్ అనధికారికంగా తేలిపోయింది. 2019కి ముందు యూపీఏ కూటమిలోని చాలా పార్టీలు దీనిపై మౌనం వహించగా.. రాహుల్ ప్రధాని అభ్యర్థిత్వాన్ని స్టాలిన్ బహిరంగంగా ప్రకటించారు. ఎన్సీపీ, శివసేన, వామపక్షాలు ఇందుకు సానుకూలంగా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ఆ రేసులో తాను లేనని నితీష్ అన్నారు. మమతా బెనర్జీని ప్రధాని అభ్యర్థిగా కాంగ్రెస్ పార్టీ మాత్రమే కాదు, ఇతర పార్టీలు ఏవీ అంగీకరించవు. దీంతో అవకాశాలు రాహుల్ గాంధీ వైపు చూస్తున్నాయి. అయితే తుది నిర్ణయం తీసుకునే వరకు ఈ విషయాన్ని కచ్చితంగా చెప్పలేం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *