సంజయ్ కుమార్ మిశ్రా: అతనికి.. కొత్త కోణం!

చీఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ ఆఫీసర్‌గా సంజయ్ కుమార్ మిశ్రా

ED చీఫ్ కోసం CIO పోస్ట్

కేంద్ర ప్రభుత్వం ఏర్పాటు చేయాలి

ఆయన ఇప్పుడు సీబీఐ, ఈడీలను పర్యవేక్షిస్తారు

రెండు సంస్థల మధ్య సమన్వయం చేయడమే దీని ఉద్దేశం

నేరుగా ప్రధానమంత్రి కార్యాలయానికి నివేదించండి

మిశ్రా పదవీకాలంపై ఇప్పటికే సుప్రీం ప్రశ్నలు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 29:సుప్రీంకోర్టు నుంచి ప్రశ్నలు ఎదుర్కొన్న అధికారికి కేంద్ర ప్రభుత్వం ఏకకాలంలో ఉన్నత పదవిని సృష్టిస్తోంది. రెండుసార్లు పొడిగింపు ఇచ్చినా సుప్రీంకోర్టులో విమర్శలు వచ్చినా వెనక్కి తగ్గడం లేదు. కేంద్ర ప్రభుత్వ కార్యదర్శి హోదాతో చీఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ ఆఫీసర్ (CIO) పోస్ట్ సృష్టించబడుతుంది మరియు ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ (ED) చీఫ్‌గా ఉన్న సంజయ్ కుమార్ మిశ్రా దాని అధిపతిగా నియమిస్తారు. ఈ మేరకు కేంద్రం ప్రయత్నాలు చేస్తోందని వార్తలు వస్తున్నాయి. వారి ప్రకారం, CIO ఇప్పుడు EDతో పాటు సెంట్రల్ బ్యూరో ఆఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ (CBI) పనితీరును పర్యవేక్షిస్తుంది. రెండూ సమన్వయంతో ఉంటాయి. ED మరియు CBI అధిపతులు CIVKకి రిపోర్ట్ చేయాల్సి ఉంటుంది. కాగా, ఈడీ చీఫ్‌గా సంజయ్ కుమార్ మిశ్రా పదవీకాలం సెప్టెంబర్ 15తో ముగియనుంది.ఆయన 1984 బ్యాచ్ ఐఆర్‌ఎస్ అధికారి. ఆదాయపు పన్ను అధికారిగా అనేక ఉన్నత స్థాయి కేసులను పర్యవేక్షించారు. అతను అక్టోబర్ 2018 నుండి EDకి నాయకత్వం వహిస్తున్నాడు (అతను తాత్కాలిక డైరెక్టర్‌గా నియమించబడిన మూడు నెలలతో సహా). సాధారణంగా ఈడీ, సీబీఐ చీఫ్‌ల పదవీ కాలం రెండేళ్లు. కానీ, మిశ్రాకు కేంద్రం రెండుసార్లు పొడిగించింది. అతను దాదాపు ఐదు సంవత్సరాలు పదవిలో ఉన్నాడు.)

NSA మరియు CDS వంటివి.

మోడీ ప్రభుత్వం కేంద్రంలోకి వచ్చిన తర్వాత, త్రివిధ దళాల అధిపతులకు నివేదించడానికి రెండు గూఢచార సంస్థలకు (IB, RAW) మరియు చీఫ్ ఆఫ్ డిఫెన్స్ స్టాఫ్ (CDS) నివేదించడానికి జాతీయ భద్రతా సలహాదారు (NSA) పోస్ట్‌ను సృష్టించింది. CIO కూడా అదే మార్గంలో నియమిస్తారు. ఇదిలా ఉంటే, ED ఎప్పటిలాగే కేంద్ర ఆర్థిక శాఖ, CBI, సెంట్రల్ స్టాఫ్ మరియు పబ్లిక్ గ్రీవెన్స్-పెన్షన్స్ డిపార్ట్‌మెంట్ కింద రెవెన్యూ శాఖ కింద పనిచేస్తుంది. అయితే, ఈ కార్యకలాపాల పర్యవేక్షణను CIO చూస్తుంది. CIO నేరుగా PMOకి నివేదిస్తుంది.

మళ్లీ పొడిగింపు ప్రయత్నం వివాదాస్పదమైంది

వరుస దాడులు, సోదాల నేపథ్యంలో ఈడీ పనితీరు నాలుగేళ్లుగా తీవ్ర చర్చనీయాంశమైన సంగతి తెలిసిందే. మరీ ముఖ్యంగా తమను ఇబ్బంది పెట్టేందుకు మోదీ ప్రభుత్వం రాజకీయ సాధనంగా మారిందని ప్రతిపక్షాలు విమర్శిస్తున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో మిశ్రా పనితీరుపై ప్రశంసలు వెల్లువెత్తాయి. అయితే, ఆయన పదవీ విరమణ చేసినప్పటికీ, కేంద్రం ఆయన పదవీకాలాన్ని ఏడాదిలో రెండుసార్లు పొడిగించింది. మూడోసారి ప్రయత్నించారు. కొందరు సుప్రీంకోర్టుకు వెళ్లారు. ఆ కేసు విచారణ సందర్భంగా, ఈడీ చీఫ్‌ను మరోసారి పొడిగించడం చట్టవిరుద్ధమని సుప్రీంకోర్టు జూలై 11న అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసింది. మిశ్రా పదవీకాలాన్ని కొనసాగించడం తప్పనిసరి అని కేంద్రం వాదించింది మరియు విస్తృత ప్రజా ప్రయోజనాల కోసం సెప్టెంబర్ 15 వరకు పదవిలో కొనసాగడానికి అనుమతించింది. 17 రోజుల్లో గడువు ముగియనుండడంతో ఆయనకు కేంద్రం ఏకకాలంలో సీఐవో పోస్టును కల్పించనుంది. ఇప్పటి వరకు సంజయ్ కుమార్ చేతిలో ఈడీ ఉండగా, ఇక నుంచి సీబీఐ కూడా ఆయన పర్యవేక్షణలోకి వస్తుందని తెలుస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-30T04:21:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *