G-20 వేదిక ఢిల్లీ : G-20.. ఢిల్లీ రెడీ!

జిగేల్మనెల హస్తినలో ఏర్పాట్లు..

హోటళ్లన్నీ కిక్కిరిసి ఉన్నాయి

ప్రముఖులు మరియు అతిథుల కోసం బుకింగ్

ITC మౌర్యలో జో బిడెన్ బస

జి జిన్‌పింగ్ కోసం తాజ్ ప్యాలెస్

రిషి సునక్ కోసం షాంగ్రి-లా పుస్తకం

అందమైన G20 మెమోరియల్ పార్క్

దక్షిణ ఢిల్లీలోని గ్రేటర్ కైలాష్ ప్రాంతంలోని మున్సిపల్ పార్క్‌లో భారీ మెటాలిక్ G-20 లోగోను ఏర్పాటు చేశారు. పార్కులోని పచ్చని తోటల మధ్య అందంగా అలంకరించిన స్తంభాలపై సభ్యదేశాల జెండాలను ఏర్పాటు చేశారు. జెండా స్తంభాలు కాంక్రీటుతో నిర్మించబడ్డాయి, చెక్కతో కత్తిరించబడ్డాయి మరియు గోతిక్ డిజైన్లతో అలంకరించబడ్డాయి. G-20 లోగో వెనుక, ప్రపంచ పటం నీలం రంగులో పెద్ద బోర్డుపై అలంకరించబడింది. లోగో కింద ‘భారత్ 2023 ఇండియా’ అని ముద్రించారు.

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 29: జి-20 వేదికగా దేశ రాజధాని ఢిల్లీ ప్రపంచ నేతలకు స్వాగతం పలికేందుకు ముస్తాబవుతోంది. అగ్రదేశాల అధినేతల కోసం హోటళ్లన్నీ బుక్‌ అయ్యాయి. సాధారణంగా ఇది హోటళ్లకు ఆఫ్ సీజన్. అయితే, G-20 గ్రాండ్ ఓపెనింగ్‌తో, ఢిల్లీ మరియు దాని పొరుగు హోటళ్ళు దెబ్బ తిన్నాయి. అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ కోసం ఐటీసీ మౌర్య షెరటన్‌లోని ప్రెసిడెన్షియల్ సూట్ మరియు అతని పరివారం కోసం 400 గదులు ఇప్పటికే బుక్ చేయబడ్డాయి. చైనా అధ్యక్షుడు జీ జిన్‌పింగ్ కోసం తాజ్ ప్యాలెస్‌ను సిద్ధం చేశారు. ఇక్కడి ఏర్పాట్లను పర్యవేక్షించేందుకు అగ్ర దేశాల నుంచి ప్రత్యేక బృందాలు ఇప్పటికే ఢిల్లీకి చేరుకున్నాయి. G-20లో పాల్గొనే ఇతర దేశాల నాయకులు మరియు ప్రతినిధుల కోసం ఢిల్లీ-NCR (నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటోరియల్ రీజియన్)లోని అన్ని హోటళ్లు బుక్ చేయబడ్డాయి. సెప్టెంబర్ 9, 10 తేదీల్లో భారత్ జీ-20 సదస్సుకు ఆతిథ్యం ఇస్తున్న సంగతి తెలిసిందే.. ఇందుకోసం హోటల్ అశోకా, హోటల్ ఒబెరాయ్ సహా 20కి పైగా స్టార్ హోటళ్లను సిద్ధం చేశారు. అలాగే, ఎన్‌సిఆర్ ప్రాంతంలో ప్రధానంగా గురుగ్రామ్, నోయిడా మరియు సూరజ్‌కుండ్‌లలో వివాంటా, ఒబెరాయ్, క్రౌన్ ప్లాజాతో సహా ఏడు అత్యంత ఖరీదైన హోటళ్లు బుక్ చేయబడ్డాయి.

ఎవరు ఎక్కడ?

అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ బస చేసిన ఐటీసీ మౌర్యలోని ప్రతి అంతస్తులో అమెరికా రహస్య బలగాలకు చెందిన కమాండోలు కాపలాగా ఉన్నారు. బిడెన్ హోటల్ 14వ అంతస్తులో బస చేస్తారు. బ్రిటిష్ ప్రధాని రిషి సునక్ కోసం షాంగ్రీ-లా హోటల్‌ను సిద్ధం చేశారు. ఫ్రాన్స్ అధ్యక్షుడు ఇమ్మాన్యుయేల్ మాక్రాన్ క్లారిడ్జ్ హోటల్‌లో బస చేయనున్నారు. ఆస్ట్రేలియన్ ప్రధాన మంత్రి ఆంథోనీ అల్బనీస్ కోసం ఇంపీరియల్ హోటల్ పునరుద్ధరించబడింది. టర్కిష్ ప్రతినిధుల కోసం ఒబెరాయ్ హోటల్, మారిషస్, నెదర్లాండ్స్, నైజీరియా, స్పెయిన్ మరియు ఇతర దేశాల ప్రతినిధుల కోసం లే మెరిడియన్.

హిట్ టీమ్‌లతో భద్రత

కష్టతరమైన సవాళ్లను సైతం సులువుగా అధిగమించేందుకు హిట్ టీమ్‌లను రంగంలోకి దింపుతున్నారు. ఢిల్లీలో బస చేసిన అగ్రనేతల హోటళ్లు, జీ-20 సదస్సు జరిగే ప్రాంగణంలోని లోపలి భాగాలపై ఈ బృందాలు నిఘా పెట్టాయి. ఎన్నికల సంవత్సరంలో జి-20కి అధ్యక్షత వహించే అవకాశం రావడంతో మోడీ ప్రభుత్వం ఈ సదస్సును ప్రతిష్టాత్మకంగా తీసుకుంది. ఈ నేప‌థ్యంలో హిట్ టీమ్‌ల‌ను దింపుతున్నారు. నేషనల్ సెక్యూరిటీ గార్డ్స్ మరియు ఢిల్లీ పోలీసుల నుండి చురుకైన సిబ్బందిని ఎంపిక చేసి వారితో హిట్ టీమ్‌లుగా ఏర్పాటు చేశారు. ఈ బృందాలకు ‘ఫైరింగ్’ అధికారాలు కూడా ఇచ్చారు. అలాగే.. హోటళ్ల ప్రాంగణం వెలుపల భద్రతాపరమైన సవాళ్లను ఎదుర్కొనేందుకు స్వాట్ బృందాలను సిద్ధం చేశారు. మరోవైపు మన భద్రతా బలగాలు, ఆయా దేశాల రక్షణ బృందాలు పెద్దఎత్తున ఢిల్లీలో మోహరించనున్నాయి. ఢిల్లీ దాదాపుగా సెంట్రల్ పారా మిలిటరీ, నేషనల్ సెక్యూరిటీ గార్డ్స్ మరియు ఢిల్లీ పోలీస్ టీమ్‌ల భద్రతా వలయంలోకి వెళ్లిపోయింది. ఒక్కో బృందానికి 1000 మంది సిబ్బందితో కూడిన యాభై మంది CRPF బృందాలు పూర్తిగా G-20 ప్రతినిధుల రక్షణలో ఉంటాయి. సమావేశాలు ప్రారంభం కాకముందే విదేశీ భద్రతా సంస్థల కమాండోలు ఢిల్లీకి చేరుకుంటారు. బిడెన్ భద్రతా బృందం మూడు రోజుల ముందు ఢిల్లీ చేరుకుంటుంది. భద్రతా ఏర్పాట్లపై కేంద్ర హోం శాఖ ఎప్పటికప్పుడు ఆరా తీస్తోంది. మరోవైపు..

జీ20 సదస్సుకు వచ్చే విదేశీ అతిథుల కోసం కోతుల బెడద లేకుండా ఎన్‌ఎండిసి (న్యూఢిల్లీ మున్సిపల్ కౌన్సిల్), అటవీ శాఖ ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు చేస్తున్నాయి. ఎన్‌ఎండీసీ వైస్‌ చైర్మన్‌ సతీష్‌ ఉపాధ్యాయ్‌ మాట్లాడుతూ.. కొండపైన శబ్దాలు చేస్తూ కోతులను తరిమికొట్టేందుకు శిక్షణ పొందిన 30-40 మందికి ఉపాధి కల్పిస్తున్నామన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-30T04:28:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *