జీఎస్టీ వసూళ్లు: నిన్న జీడీపీ నుంచి శుభవార్త.. ఈరోజు జీఎస్టీ మరో శుభవార్త

ఒకరోజు ముందుగానే ప్రభుత్వం అధికారిక జిడిపి గణాంకాలను విడుదల చేసింది. NSO విడుదల చేసిన డేటా ప్రకారం, 2023-34 ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి త్రైమాసికంలో భారతదేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ 7.8 శాతం వృద్ధి రేటును నమోదు చేసింది.

జీఎస్టీ వసూళ్లు: నిన్న జీడీపీ నుంచి శుభవార్త.. ఈరోజు జీఎస్టీ మరో శుభవార్త

జీఎస్టీ వృద్ధి: ఆర్థిక రంగంపై ప్రభుత్వం వరుసగా రెండో రోజు శుభవార్త అందుకుంది. జిడిపి మొదటి త్రైమాసికంలో ఆకట్టుకునే వృద్ధి రేటు నమోదు చేసిన తర్వాత, జిఎస్‌టి నుండి మరో శుభవార్త వచ్చింది. ప్రభుత్వ లెక్కల ప్రకారం ఆగస్టు నెలలో ఏడాది ప్రాతిపదికన జీఎస్టీ వసూళ్లు 11 శాతం పెరిగాయి. ఇది రూ. 1.59 లక్షల కోట్లకు పైగా ఉంటుందని కేంద్ర ఆర్థిక శాఖ వెల్లడించింది.

ప్రతి నెలా కలెక్షన్లు పెరుగుతున్నాయి
జీఎస్టీ పరంగా ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం అంటే 2023-24 అద్భుతంగా గడిచిపోయిందని చెప్పవచ్చు. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం ప్రారంభం నుంచి ప్రతినెలా జీఎస్టీ వసూళ్లు ఏటా పెరుగుతూ వస్తున్నాయి. ఏప్రిల్ 2023లో రూ. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం 1.87 లక్షల కోట్ల ఆదాయంతో ప్రారంభమైంది. జీఎస్టీ ద్వారా ఇప్పటివరకు ప్రభుత్వానికి ఒకే నెలలో వచ్చిన అత్యధిక ఆదాయం ఇదే. ఏప్రిల్ 2023లో GST సేకరణ వార్షిక ప్రాతిపదికన 12 శాతం పెరిగింది.

వాట్సాప్ కొత్త ఇంటర్‌ఫేస్: వాట్సాప్ కొత్త ఇంటర్‌ఫేస్ ఇలా.. టాప్ బార్ డిజైన్ ఇదే.. అందరూ చూడగలరా?

ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకారం, ఆగస్టు 2023లో GST వసూళ్లు రూ. 1,59,069 కోట్లకు చేరుకున్నాయి, ఇది ఏడాది క్రితం అంటే ఆగస్టు 2022తో పోలిస్తే 11 శాతం ఎక్కువ. అయితే గత కాలంలో GST వసూళ్లు రూ. 1.60 లక్షల కోట్ల కంటే తక్కువకు పడిపోవడం ఇదే తొలిసారి. 5 నెలలు. మార్చి 2023 నుండి, GST వసూళ్లు ప్రతి నెలా నిరంతరంగా రూ.1.60 లక్షల కోట్లు దాటుతున్నాయి.

ఆగస్టులో కలెక్షన్లు ఇలా ఉన్నాయి
ఆగస్టు నెలలో కేంద్ర జీఎస్టీ ద్వారా రూ.28,328 కోట్లు, రాష్ట్ర జీఎస్టీ ద్వారా రూ.35,794 కోట్లు, ఇంటిగ్రేటెడ్ జీఎస్టీ ద్వారా రూ.83,251 కోట్లు ప్రభుత్వానికి అందాయి. ఇంటిగ్రేటెడ్ జీఎస్టీలో వస్తువుల దిగుమతి ద్వారా రూ.43,550 కోట్లు కూడా ఉన్నాయి. అదే సమయంలో ప్రభుత్వం సెస్ ద్వారా రూ.11,695 కోట్లు ఆర్జించింది. ఇందులో దిగుమతుల ద్వారా రూ.1,016 కోట్లు వచ్చాయి.

మొదటి త్రైమాసికంలో ఆర్థిక వ్యవస్థ ఇలా ఉంది
దీనికి ఒకరోజు ముందు ప్రభుత్వం అధికారిక జిడిపి గణాంకాలను విడుదల చేసింది. NSO విడుదల చేసిన డేటా ప్రకారం, 2023-34 ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి త్రైమాసికంలో భారతదేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ 7.8 శాతం వృద్ధి రేటును నమోదు చేసింది. ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థలతో పోలిస్తే ఇది అత్యంత వేగవంతమైన వృద్ధి రేటు. జూన్ త్రైమాసికంలో భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ మంచి పనితీరు కనబరుస్తుందని పలువురు విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా మొదటి త్రైమాసికానికి జిడిపి వృద్ధి రేటు 8 శాతంగా అంచనా వేసింది. అంటే తొలి త్రైమాసికంలో వృద్ధి రేటు రిజర్వ్ బ్యాంక్ అంచనా కంటే కాస్త తక్కువగా నమోదైంది. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ప్రకారం, ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం నాలుగు త్రైమాసికాల్లో దేశ ఆర్థిక వృద్ధి రేటు వరుసగా 8 శాతం, 6.5 శాతం, 6 శాతం మరియు 5.7 శాతంగా ఉండవచ్చు. తద్వారా ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో వృద్ధి రేటు 6.5 శాతంగా ఉంటుందని ఆర్‌బీఐ అంచనా వేసింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *