ఉత్తరకాశీ టన్నెల్ రెస్క్యూ ఆపరేషన్: మరో 5 మీటర్ల దూరంలో.. కీలక దశకు సొరంగం పనులు..

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-11-28T11:22:28+05:30 IST

ఉత్తరకాశీలోని సొరంగంలో చిక్కుకున్న కార్మికులను బయటకు తీసుకొచ్చే పని కీలక దశకు చేరుకుంది. 24 ర్యాట్ హోల్ మైనింగ్ నిపుణుల బృందం మాన్యువల్ డ్రిల్లింగ్ ప్రక్రియను నిర్వహిస్తోంది.

ఉత్తరకాశీ టన్నెల్ రెస్క్యూ ఆపరేషన్: మరో 5 మీటర్ల దూరంలో.. కీలక దశకు సొరంగం పనులు..

ఉత్తరకాశీలోని సొరంగంలో చిక్కుకున్న కార్మికులను బయటకు తీసుకొచ్చే పని కీలక దశకు చేరుకుంది. 24 ర్యాట్ హోల్ మైనింగ్ నిపుణుల బృందం మాన్యువల్ డ్రిల్లింగ్ ప్రక్రియను నిర్వహిస్తోంది. ఈ డ్రిల్లింగ్ ప్రక్రియలో త్రవ్వకాలను ఎలుక రంధ్రం మైనింగ్ నిపుణులు నిర్వహిస్తారు. ఈ తవ్వకంలో రెస్క్యూ టీమ్ కార్మికుల దగ్గరికి వెళ్లింది. ప్రస్తుతం రెస్క్యూ టీం కార్మికులకు కేవలం 5 మీటర్ల దూరంలోనే ఉంది. ఇప్పటి వరకు 50 మీటర్ల మేర తవ్వకాలు పూర్తయినట్లు సహాయక బృందం అధికారులు తెలిపారు. మరో 5 మీటర్లు తవ్వితే కూలీలకు చేరుతుందని తెలిపారు. ఎలాంటి ఇబ్బందులు లేకుండా అంతా సజావుగా సాగితే ఈ సాయంత్రానికి సహాయక చర్యలు పూర్తి చేసి కూలీలను విడుదల చేసే అవకాశం ఉంది.

సొరంగం వద్ద మాన్యువల్ డ్రిల్లింగ్ కార్యకలాపాలు సోమవారం ప్రారంభమయ్యాయి. శిథిలాల మధ్య చిక్కుకున్న వారి కోసం శుక్రవారం పెద్ద ఆగర్‌ మిషన్‌తో డ్రిల్లింగ్‌ను చేపట్టారు. సొరంగం పై నుంచి 300 మీటర్లు, 86 మీటర్లు వర్టికల్ డ్రిల్లింగ్ చేస్తున్నారు. అయితే సొరంగం పైభాగం ఎదురుకాగానే కూలీలకు గాయాలు కాకుండా ఏం చేయాలనేది పెద్ద సమస్యగా మారింది. అడ్డగోలుగా తవ్వే బృందంతో సమన్వయం చేసుకుంటారు. ఇంతకుముందు సొరంగంలో చిక్కుకున్న కార్మికులను చేరుకోవడానికి సుమారు 47 మీటర్ల వరకు డ్రిల్ చేయడానికి ఒక ఆగర్‌ను ఉపయోగించారు. అయితే ఆగర్‌ యంత్రం మధ్యలోనే విరిగిపోయింది. అది కూడా ఆ సొరంగంలో ఇరుక్కుపోయింది. మాన్యువల్ డ్రిల్లింగ్ సహాయంతో, మధ్యలో ఉన్న అగర్ యంత్రాన్ని తొలగించారు. అనంతరం ర్యాట్ హోల్ మైనింగ్ నిపుణులు పనులు ప్రారంభించారు.

అంతకుముందు, ప్రధానమంత్రి ప్రిన్సిపల్ సెక్రటరీ పీకే మిశ్రా, హోం సెక్రటరీ అజయ్ భల్లా, ఉత్తరాఖండ్ చీఫ్ సెక్రటరీ ఎస్ఎస్ సంధు సోమవారం సొరంగం వద్ద జరుగుతున్న పనులను పరిశీలించారు. ఈ క్రమంలో సొరంగంలో చిక్కుకున్న కార్మికులతో మిశ్రా మాట్లాడారు. వారిని కాపాడేందుకు పలు ఏజెన్సీలు కృషి చేస్తున్నాయని, ధైర్యంగా ఉండాలని సూచించారు. వచ్చే 24 నుంచి 48 గంటల్లో ఉత్తరకాశీలో తేలికపాటి వర్షాలు కురిసే అవకాశం ఉందని జాతీయ విపత్తు నిర్వహణ అథారిటీ (ఎన్‌డిఎంఎ) సభ్యుడు లెఫ్టినెంట్ జనరల్ (రిటైర్డ్) సయ్యద్ అటా హస్నైన్ తెలిపారు. వాతావరణ శాఖ ఎల్లో అలర్ట్ ప్రకటించింది. అయితే వర్షం కారణంగా పనులకు ఎలాంటి అంతరాయం ఏర్పడే అవకాశం లేదని ఆయన తెలిపారు. సొరంగంలో చిక్కుకున్న కార్మికుల ఆరోగ్య పరిస్థితి వివరాలను హస్నైన్ తెలియజేస్తూ.. సొరంగానికి రెండు కిలోమీటర్ల దూరంలోనే ఉన్నారని, ఆరు అంగుళాల పైపులైన్ ద్వారా ఆహారం, మందులు, ఇతర నిత్యావసరాలను సరఫరా చేస్తున్నామని చెప్పారు. ప్రస్తుతం వారు ఆరోగ్యంగా ఉన్నారని చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-28T11:41:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *