ప్రధాని మోదీ: ప్రజాకర్షక విధానాలు దేశానికి మంచివి

ఆ దుష్పరిణామాల ప్రభావం పేదలపై ఉంది.

రాష్ట్రాలకు ఆర్థిక క్రమశిక్షణ ఉండాలి

2014కి ముందు అస్థిర ప్రభుత్వాలు

తొమ్మిదేళ్లుగా దేశంలో రాజకీయ సుస్థిరత

అందుకే అన్ని రంగాల్లో సంస్కరణలు చేశాం

గతంలో భారతదేశం 100 కోట్లు

ఇప్పుడు 200 కోట్ల నైపుణ్యం కలిగిన చేతులున్న దేశం

2047 నాటికి భారతదేశం అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా మారుతుంది

G20 ప్రెసిడెన్సీలో అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు విశ్వాసం

‘పీటీఐ’ ఇంటర్వ్యూలో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబరు 3 (ఆంధ్రజ్యోతి): బాధ్యతారహితమైన ఆర్థిక విధానాలు, ప్రజాకర్షక పద్ధతులు స్వల్పకాలంలో రాజకీయ ఫలితాలను ఇస్తాయని, అయితే దీర్ఘకాలంలో దేశం భారీ సామాజిక, ఆర్థిక మూల్యం చెల్లించుకోవాల్సి వస్తుందని ప్రధాని మోదీ అన్నారు. ఆదివారం పీటీఐకి ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో దేశంలోని వివిధ రాష్ట్రాలు అమలు చేస్తున్న ఉచితాల సంస్కృతిని ఆయన తీవ్రంగా విమర్శించారు. అంతర్జాతీయ రుణ సంక్షోభం ప్రపంచాన్ని, ముఖ్యంగా వర్ధమాన దేశాలకు తీవ్ర ఆందోళన కలిగిస్తోందని చెప్పారు. ఆర్థిక క్రమశిక్షణ విషయంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు అప్రమత్తంగా వ్యవహరించాలని విజ్ఞప్తి చేశారు. ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శుల జాతీయ సదస్సు, ఇతర సదస్సుల్లో బాధ్యతారాహిత్య ఆర్థిక విధానాల ప్రజారంజక పద్ధతులపై హెచ్చరించిన విషయాన్ని గుర్తు చేశారు. ప్రజాకర్షక చర్యలపై ఆధారపడిన రాజకీయాల వల్ల పేదలు, అణగారిన వర్గాలు దారుణమైన పరిణామాలను చవిచూడాల్సి వస్తుందని మోదీ ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. గత తొమ్మిదేళ్లలో దేశంలో నెలకొన్న రాజకీయ సుస్థిరత కారణంగా ఆర్థిక, బ్యాంకింగ్, విద్యా రంగాల్లో అనేక సంస్కరణలు చేపట్టామని వివరించారు.

2047 నాటికి అభివృద్ధి చెందిన దేశాల్లో భారత్ ఒకటిగా నిలుస్తుందని, త్వరలోనే పేదరికాన్ని అధిగమిస్తుందని విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. అలాగే.. 2047 నాటికి అవినీతి, కులతత్వం, మతతత్వం… ఈ మూడింటిని మన జాతీయ జీవితంలో రూపుమాపాలని అన్నారు. భారతదేశం పట్ల ప్రపంచ దృక్పథం మారుతున్నదని.. ఒకప్పుడు మన దేశం 100 కోట్ల మంది జనాభా ఉన్న దేశంగా, ఇప్పుడు 100 కోట్ల మంది ఆశావహుల దేశంగా, 200 కోట్ల నైపుణ్యం కలిగిన శక్తిగా పరిగణిస్తున్నదని ప్రధాని అన్నారు. రాబోయే వెయ్యి సంవత్సరాలకు గుర్తించదగిన పునాది వేయడానికి భారతదేశానికి అద్భుతమైన అవకాశం ఉందని ఆయన అన్నారు. భారతదేశం ఒకప్పుడు అతిపెద్ద మార్కెట్‌గా గుర్తింపు పొందిందని వ్యాఖ్యానించారు.

భారతదేశం.. మార్గదర్శకం..

జీ20 దేశాలకు భారత్ అధ్యక్షత వహించడం వల్ల మూడో ప్రపంచ దేశాల్లో విశ్వాసం నింపిందని, రానున్న రోజుల్లో ప్రపంచ అభివృద్ధిలో ఈ దేశాలు కీలక పాత్ర పోషిస్తాయని మోదీ అన్నారు. అత్యంత వెనుకబడిన వర్గాల సమస్యలను భారతదేశం పరిష్కరిస్తున్న తీరు ప్రపంచానికి మార్గదర్శకమని అన్నారు. జి20 చైర్మన్ దేశంగా భారత్ చేస్తున్న ‘వసుధైక ఫామియా’ నినాదం కేవలం నినాదం కాదని ఆయన అన్నారు. కశ్మీర్‌, అరుణాచల్‌ప్రదేశ్‌లలో జీ20 సమావేశాలు నిర్వహించడంపై పొరుగు దేశాలు అభ్యంతరం వ్యక్తం చేస్తున్నాయా అని ప్రశ్నించగా.. పీటీఐ వంటి వార్తా సంస్థ ఈ ప్రశ్న అడగడం తనకు ఆశ్చర్యం కలిగించిందని మోదీ అన్నారు. నిజానికి జీ20 సమావేశాలు ఆయా ప్రాంతాల్లో నిర్వహించకుంటే ఎందుకు నిర్వహించలేదో ప్రశ్నించాలని సూచించారు. ‘అందరితో కలిసి.. అందరి అభివృద్ధి (సబ్కా సాథ్ సబ్ కా వికాస్)’ అనే భారత విధానం ప్రపంచ దేశాల సంక్షేమ కార్యక్రమాలకు మార్గదర్శకంగా నిలిచిందన్నారు. జిడిపి-కేంద్రీకృత విధానం కంటే మానవ-కేంద్రీకృత విధానాల ద్వారా మాత్రమే సమస్యలను పరిష్కరించగలమని ప్రధాని స్పష్టం చేశారు. భారత్ అనుసరిస్తున్న పీపుల్ సెంట్రిక్ విధానాన్ని ప్రపంచం గమనిస్తోందని.. సంక్షోభ సమయాల్లోనూ ఈ విధానం అద్భుతంగా పనిచేస్తుందని గ్రహించామని వివరించారు.

EV విప్లవంలో భారతదేశం కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది

కరోనా మహమ్మారి వ్యాప్తి చెందుతున్న సమయంలో భారతదేశం అనుసరించిన విధానం, వ్యాక్సిన్‌లను అభివృద్ధి చేయడం మరియు ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద వ్యాక్సిన్ డ్రైవ్ నిర్వహించడం, 150 దేశాలకు మందులు మరియు వ్యాక్సిన్‌లను సరఫరా చేయడం, ప్రపంచం గుర్తించి ప్రశంసించిందని ఆయన గుర్తు చేశారు. అలాగే.. భారత్ కూడా వాతావరణాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని చర్యలు తీసుకుంటుండడంతో కొన్నేళ్లలోనే మన దేశ సౌరశక్తి వినియోగ సామర్థ్యం 20 రెట్లు పెరిగి.. పవన శక్తిలో ప్రపంచంలోని మొదటి నాలుగు దేశాల్లో భారత్ ఒకటి. ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల విప్లవంలో భారత్ కీలకపాత్ర పోషిస్తోందన్నారు. అన్ని G20 సభ్య దేశాలలో, నిర్ణీత తేదీకి తొమ్మిదేళ్ల ముందే పర్యావరణ లక్ష్యాలను సాధించిన మొదటి దేశాలలో భారతదేశం ఒకటి. అంతర్జాతీయ సౌరశక్తి కూటమిలో ఇప్పటికే 100కు పైగా దేశాలు చేరాయని మోదీ తెలిపారు. పర్యావరణంపై ప్రభావాన్ని తగ్గించేందుకు బయోఫ్యూయల్ అలయన్స్ మరో ముందడుగు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-04T02:07:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *