అశోక మోడీ: జీడీపీపై దొంగ లెక్కలు!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-09T03:49:05+05:30 IST

దేశ ఆర్థిక వృద్ధి పరంగా భారతదేశం బాగా లేదు? కేంద్ర ప్రభుత్వం చెబుతున్నవన్నీ తప్పుడు లెక్కలేనా? ప్రముఖ ఆర్థికవేత్త, ప్రఖ్యాత ప్రిన్స్‌టన్ యూనివర్శిటీ లెక్చరర్ అశోక మోడీ ఈ విషయాన్ని చెప్పారు. స్థూల దేశీయోత్పత్తి (జీడీపీ) విషయంలో కేంద్ర ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలోని జాతీయ గణాంకాల సంస్థ (ఎన్‌ఎస్‌ఓ) వాస్తవాలను దాచిపెడుతోందని అశోక మోదీ స్పష్టం చేశారు.

అశోక మోడీ: జీడీపీపై దొంగ లెక్కలు!

వృద్ధి రేటుపై కేంద్రం లెక్కలు దాచిపెడుతోంది.

మొదటి త్రైమాసికంలో రేటు 7.8%

ప్రముఖ ఆర్థికవేత్త అశోక మోదీ..

‘ప్రాజెక్ట్ సిండికేట్’కి వ్యాసం

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 8: దేశ ఆర్థిక వృద్ధి పరంగా భారతదేశం బాగా లేదు? కేంద్ర ప్రభుత్వం చెబుతున్నవన్నీ తప్పుడు లెక్కలేనా? ప్రముఖ ఆర్థికవేత్త, ప్రఖ్యాత ప్రిన్స్‌టన్ యూనివర్శిటీ లెక్చరర్ అయిన అశోక మోడీ చెప్పినది ఇదే. స్థూల దేశీయోత్పత్తి (జీడీపీ) విషయంలో కేంద్ర ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలోని జాతీయ గణాంకాల సంస్థ (ఎన్‌ఎస్‌ఓ) వాస్తవాలను దాచిపెడుతోందని అశోక మోదీ స్పష్టం చేశారు. ఎంపిక చేసిన డేటాను మాత్రమే పరిగణనలోకి తీసుకోవడం ద్వారా భారతదేశం ‘వృద్ధి’ చూపుతోందని ఆయన ఆరోపించారు. ఈ మేరకు ఆయన ‘ప్రాజెక్ట్ సిండికేట్’కు రాసిన ప్రత్యేక కథనంలో వివరాలను పేర్కొన్నారు. ఏప్రిల్-జూన్ మధ్య ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24) తొలి త్రైమాసికంలో జీడీపీ వృద్ధి రేటు 7.8 శాతంగా నమోదైందని కేంద్రం తెలిపింది. ఈ విషయాన్ని అశోక మోదీ తన కథనంలో ప్రస్తావించి తప్పుబట్టారు. NSO మరిన్ని కీలక గణాంకాలను పరిగణనలోకి తీసుకుంటే, మొదటి త్రైమాసికంలో GDP వృద్ధి రేటు 4.5 శాతానికి మాత్రమే పరిమితం కానుందని స్పష్టమవుతుంది. జిడిపి వృద్ధి రేటును గణించే సమయంలో ఎన్‌ఎస్‌ఎస్‌ఓ కేవలం దేశీయ ఆదాయాన్ని మాత్రమే పరిగణిస్తోందని, ఖర్చులను పరిగణనలోకి తీసుకోలేదని అశోక మోడీ పేర్కొన్నారు. దేశీయంగా ఉత్పత్తి చేయబడిన వస్తువులు మరియు సేవల నుండి వచ్చే ఆదాయం ఆదాయ ఖాతా కింద పరిగణించబడుతుంది. వీటిని కొనుగోలు చేసేందుకు దేశ ప్రజలు, విదేశీయులు వెచ్చించిన సొమ్మును వ్యయ ఖాతా కింద పరిగణిస్తారు. అశోక మోదీ తన కథనంలో ప్రధానంగా ప్రస్తావిస్తూ.. ఆదాయ ఖాతా, వ్యయ ఖాతా సమానంగా ఉండాలి. “వినియోగదారులు తమ ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేసినప్పుడు మాత్రమే నిర్మాతలు ఆదాయాన్ని పొందుతారు” అని వ్యాసం రాసింది. ఏప్రిల్-జూన్ మధ్య తొలి త్రైమాసికంలో వస్తు, సేవల ఉత్పత్తుల ద్వారా వార్షిక ఆదాయ వృద్ధి 7.8 శాతానికి పెరిగిందని, అయితే వ్యయ వృద్ధి 1.4 శాతం మాత్రమేనని ఆయన చెప్పారు.

ఆదాయం తాలూకు గణాంకాలను ఎన్‌ఎస్‌ఓ పరిగణనలోకి తీసుకున్నట్లు అశోక మోదీ పేర్కొన్నారు. ఇది అత్యుత్తమ అంతర్జాతీయ ప్రమాణాలను ఉల్లంఘించడమేనని ఆయన అన్నారు. దేశ ప్రజలు ఇబ్బందులు పడుతున్నారని, విదేశీయులు స్వదేశీ వస్తువులు, సేవల కొనుగోలుపై పరిమిత ఆసక్తి కనబరుస్తున్న నేపథ్యంలో ఆర్థిక వ్యయాల గురించి ఎన్‌ఎస్‌ఓ ‘వాస్తవాలు దాస్తోందని’ ఆయన ఆరోపించారు. అయితే, ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆదాయ ఖాతా మరియు వ్యయాల ఖాతాలో తేడాలు ఉన్నాయని, ఇది అసంపూర్తిగా ఉన్న డేటా కారణంగా ఉందని అశోక మోడీ నొక్కి చెప్పారు. ఆదాయ, వ్యయాల లెక్కల్లో తేడాలను పరిగణనలోకి తీసుకున్నప్పుడే దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థపై ఓ అంచనాకు రాగలమని చెప్పారు. ఆస్ట్రేలియా, జర్మనీ, బ్రిటన్ దీన్నే అనుసరిస్తున్నాయని తెలిపారు. నిజానికి తొలి త్రైమాసికంలో జీడీపీ వృద్ధిరేటు 7.8 శాతంగా ఉందని కేంద్రం ప్రకటించడంపై పలువురు ఆర్థికవేత్తలు అనుమానాలు వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఈ ప్రక్రియలో ఆర్థికవేత్త అశోక మోడీ విశ్లేషణ ప్రాధాన్యత సంతరించుకుంది. అశోక మోడీ వాదనపై కేంద్ర ఆర్థిక సలహాదారు అనంత నాగేశ్వరన్ స్పందించారు. ఆదాయ డేటాను పరిగణనలోకి తీసుకోవడం ద్వారా GDP వృద్ధిని లెక్కించడానికి భారతదేశం ఒక సాధారణ డేటా వ్యవస్థను కలిగి ఉంది మరియు ఖర్చు డేటాను పరిగణనలోకి తీసుకోదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-09T03:58:56+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *