బయో ఫ్యూయల్ అలయన్స్ : ఇండియా ఫర్ ది వరల్డ్.. బయో ఫ్యూయల్ అలయన్స్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-10T05:07:36+05:30 IST

వ్యవసాయ ఉత్పత్తులు మరియు సేంద్రియ వ్యర్థాలతో తయారైన జీవ ఇంధనాల విషయంలో ప్రపంచాన్ని ఒక్కతాటిపైకి తీసుకురావడానికి భారతదేశం కీలక అడుగు వేసింది. పర్యావరణ పరిరక్షణ లక్ష్యంతో పెట్రోల్‌లో 20.

    బయో ఫ్యూయల్ అలయన్స్ : ఇండియా ఫర్ ది వరల్డ్.. బయో ఫ్యూయల్ అలయన్స్

జీవ ఇంధన కూటమి

జీ20 సదస్సులో మోదీ ప్రకటన

అన్ని దేశాలు పాల్గొనడానికి ఆహ్వానించబడ్డాయి

పెట్రోలులో 20% ఇథనాల్ కలపాలని సూచించారు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 9: వ్యవసాయ ఉత్పత్తులు మరియు సేంద్రియ వ్యర్థాలతో తయారైన జీవ ఇంధనాల విషయంలో ప్రపంచాన్ని ఒక్కతాటిపైకి తీసుకురావడానికి భారతదేశం కీలక అడుగు వేసింది. పర్యావరణ పరిరక్షణే ధ్యేయంగా పెట్రోలులో 20 శాతం ఇథనాల్ కలపాలని పిలుపునిస్తూ ‘వరల్డ్ బయో ఫ్యూయల్ అలయన్స్’ ఏర్పడింది. భారత్‌లో జరుగుతున్న జీ20 సదస్సులో ప్రధాని మోదీ శనివారం ఈ కూటమిని ప్రకటించారు. అంతేకాదు, ఈ కూటమిలో ప్రపంచ దేశాలు భాగస్వాములు కావాలని పిలుపునిచ్చారు. అలాగే, పర్యావరణం మరియు వాతావరణ మార్పుల అధ్యయనం కోసం G20 ఉపగ్రహ మిషన్ ప్రతిపాదించబడింది. ఈ మేరకు భారత్ మండపంలో శనివారం జరిగిన జీ20 సదస్సుకు వివిధ దేశాధినేతలకు ప్రధాని మోదీ స్వాగతం పలికారు. సింగిల్‌ ఎర్త్‌ అంశంపై ఆయన మాట్లాడుతూ.. జీవ ఇంధనాలు, శక్తి పరివర్తన, చంద్రయాన్‌తో సహా పలు అంశాలను ప్రస్తావించారు. పర్యావరణంలో జరుగుతున్న మార్పుల దృష్ట్యా 21వ శతాబ్దంలో ఇంధన పరివర్తనను సాధించడం అత్యంత ముఖ్యమైన అంశమని మోదీ పేర్కొన్నారు. సమ్మిళిత ఇంధన పరివర్తన కోసం ట్రిలియన్ డాలర్లు వెచ్చించాల్సి ఉంటుందని, అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు ఈ విషయంలో కీలక పాత్ర పోషిస్తాయని ఆయన అన్నారు. పర్యావరణం కోసం 100 బిలియన్ డాలర్ల హామీని నెరవేరుస్తామని అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు ప్రకటించడంపై భారత్ సహా పలు దేశాలు సంతోషం వ్యక్తం చేస్తున్నాయి.

ఇంధన భద్రత ఆవశ్యకతను గుర్తించి ఇంధన పరివర్తన విషయంలో ప్రపంచ దేశాలన్నీ కలిసి పనిచేయాలని కోరారు. పెట్రోలులో 20 శాతం ఇథనాల్ కలపాలని ప్రపంచ దేశాలకు పిలుపునిచ్చారు. ప్రపంచ అవసరాల దృష్ట్యా మరో ప్రత్యామ్నాయ ఇంధన మిశ్రమాన్ని అభివృద్ధి చేయాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. దీంతో పర్యావరణ పరిరక్షణ, ఇంధన కొరతకు పరిష్కారం లభిస్తుందని చెప్పారు. ఇంధన భద్రత, వాతావరణ మార్పులపై భయాందోళనలు నెలకొన్న ప్రస్తుత తరుణంలో భారత్ గ్లోబల్ బయో ఫ్యూయల్ అలయన్స్‌ను ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు మోదీ ప్రకటించారు. ఈ కూటమిలో భాగం కావాలని అన్ని దేశాలను ఆహ్వానిస్తున్నాం. ఇంకా, చాలా సంవత్సరాలుగా కర్బన ఉద్గారాల పరిమితులపై చర్చలు జరుగుతున్నప్పటికీ, అవి ప్రపంచంపై ప్రతికూల ప్రభావాన్ని చూపుతున్నాయని మోడీ అభిప్రాయపడ్డారు. ఈ నేపథ్యంలో సానుకూల దృక్పథాన్ని పెంపొందించేందుకు ప్రారంభించిన గ్రీన్ క్రెడిట్ ప్రోగ్రామ్‌ను అనుసరించాలని అన్ని జి20 దేశాలను కోరింది. ఇంకా, భారతదేశం యొక్క చంద్రయాన్-3 ప్రయోగం యొక్క విజయం గురించి ప్రత్యేకంగా చెప్పనవసరం లేదు. చంద్రుడి నుంచి సేకరించిన సమాచారం మొత్తం మానవాళికి ఉపయోగపడుతుందని మోదీ స్పష్టం చేశారు. అదే స్ఫూర్తితో పర్యావరణం, వాతావరణ మార్పులపై అధ్యయనం చేసేందుకు జీ20 ఉపగ్రహ మిషన్‌ను భారత్‌ ప్రతిపాదిస్తుందని మోదీ చెప్పారు. జీ20 ఉపగ్రహం ద్వారా సేకరించిన సమాచారాన్ని అన్ని దేశాలకు అందించేందుకు సభ్యదేశాలన్నీ ఈ మిషన్‌లో భాగం కావాలని భారత్ కోరుకుంటోందని ఆయన స్పష్టం చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-10T05:07:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *