భారతదేశం-గల్ఫ్-యూరప్ మహా రైలు మరియు పోర్ట్ కారిడార్

ఐరోపాలోని ఏ నగరానికైనా సులభమైన రవాణా

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 9: ప్రభావవంతమైన ఆర్థిక శక్తులు భారతదేశం-గల్ఫ్-యూరప్ గ్రేట్ రైల్ మరియు పోర్ట్ కారిడార్ నిర్మాణం కోసం ఒక అడుగు ముందుకేసింది. భారతదేశం నుంచి గల్ఫ్ దేశాల మీదుగా యూరప్‌లోని ఏ నగరానికైనా రవాణా సౌకర్యాన్ని కల్పించాలనే చారిత్రాత్మక నిర్ణయానికి జీ-20 సదస్సు వేదికైంది. ఢిల్లీలో జరుగుతున్న జీ-20 సదస్సులో గ్రేట్ కారిడార్ నిర్మాణానికి అంగీకారం కుదిరింది. G-20 శిఖరాగ్ర సమావేశంలో కారిడార్ గురించి ప్రధాని మోదీ వెల్లడించారు మరియు ఇది కనెక్టివిటీ మరియు స్థిరమైన అభివృద్ధికి కొత్త దిశ అని అభివర్ణించారు. అమెరికా అధ్యక్షుడు బిడెన్, పలు సభ్య దేశాల నేతల సమక్షంలో శనివారం కారిడార్ వివరాలను ఆయన వెల్లడించారు. భారత్, పశ్చిమాసియా, యూరప్ దేశాల మధ్య ఆర్థిక ఏకీకరణకు ఇది సమర్థవంతమైన ఆయుధంగా ఉపయోగపడుతుందని చెబుతున్నారు. పటిష్టమైన కనెక్టివిటీ, మౌలిక సదుపాయాలు మానవ నాగరికత అభివృద్ధికి పునాదులు అని.. భారత ప్రగతి పథంలో ఈ అంశాలకు మేం ప్రాధాన్యం ఇచ్చామని మోదీ అన్నారు. బిడెన్ మాట్లాడుతూ.. “ఒకే భూమి, ఒకే కుటుంబం, ఒక భవిష్యత్తు అనే G20 నినాదానికి కారిడార్ ఒప్పందం ప్రతీక. ఇది భారీ ఒప్పందం. మోదీకి కృతజ్ఞతలు” అని అన్నారు. భారత్, అమెరికా, సౌదీ, యూఏఈ, ఫ్రాన్స్, ఇటలీ, జర్మనీ, ఈయూ దేశాల ప్రతినిధులు రైలు, పోర్ట్ కారిడార్‌పై సంయుక్త ప్రకటన చేశారు. ఇదిలా ఉంటే, 55 సభ్య దేశాలతో కూడిన ఆఫ్రికన్ యూనియన్ (AU) G-20లో శాశ్వత సభ్య హోదాను పొందింది. రాష్ట్రపతి హోదాలో భారత్ ఈ ప్రతిపాదన చేయగా, ఇతర దేశాలు ఏకగ్రీవంగా ఆమోదం తెలిపాయి. వన్ ఎర్త్ సెషన్ ప్రారంభంలోనే ఈ విషయాన్ని వెల్లడించిన మోదీ.. రాష్ట్రపతిని ఆలింగనం చేసుకున్న తర్వాత శాశ్వత సభ్యుల స్థానంలో ఏయూ చైర్మన్, కొమొరోస్ అధ్యక్షుడు అజలీ అసోమానీని కూర్చోబెట్టారు.

కోల్పోయిన విశ్వాసాన్ని తిరిగి పొందుకుందాం

కోవిడ్ తర్వాత దేశాల మధ్య విశ్వాసం బలహీనపడిందని, ఉక్రెయిన్‌లో యుద్ధంతో అది మరింత దిగజారిందని మోదీ పేర్కొన్నారు. దీన్ని మళ్లీ సాధించేందుకు కృషి చేయాలని పిలుపునిచ్చారు. కోవిడ్‌ను ఓడించిన మనకు ఇది అసాధ్యం కాదన్నారు. వన్ ఎర్త్ సెషన్‌లో మాట్లాడుతూ, “పాత సవాళ్లు కొత్త సమాధానాలను కోరుతున్నాయి. ఈ శతాబ్దంలో ప్రపంచానికి కొత్త దిశను మరియు దశను నిర్దేశించడానికి ఇది కీలకమైన సమయం. మానవ కేంద్రీకృత దృక్పథంతో కదులుదాం.’

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-10T05:02:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *