కర్ణాటక: కావేరీ నీటి విడుదలపై నేడు రాష్ట్ర బంద్‌

– వివిధ పార్టీలు మరియు సంఘాల మద్దతు

– విద్యా సంస్థలకు సెలవు

– అర్ధరాత్రి నుంచి 144 సెక్షన్‌ అమలు

– కావేరి కోసం బంద్ అవసరం లేదు: డీసీఎం

బెంగళూరు, (ఆంధ్రజ్యోతి): తమిళనాడుకు కావేరీ జలాల విడుదలకు వ్యతిరేకంగా కన్నడ సంఘాల ఐక్య సమాఖ్య శుక్రవారం చేపట్టిన రాష్ట్ర బంద్‌కు గంట గంటకూ మద్దతు పెరుగుతోంది. బంద్‌కు ప్రధాన రాజకీయ పార్టీలైన బీజేపీ, జేడీఎస్, ఆప్ మరియు దాదాపు అన్ని ప్రజా సంఘాలు, రైతు పోరాట కమిటీలు, పర్యావరణ సంస్థలు మద్దతు తెలిపాయి. వీరికి మద్దతు తెలిపిన సంఘాల సంఖ్య గురువారం మధ్యాహ్నానికి వెయ్యికి పైగా చేరిందని కన్నడ సంఘాల ఐక్య సమాఖ్య అధ్యక్షుడు వాటల్ నాగరాజు ప్రకటించారు. కావేరీ నీటితో పాటు ఉత్తర కర్ణాటకలో మహదాయి నీటి కోసం పోరాడుతున్న రైతు సంఘాలు, ఆల్మట్టి ఎత్తు పెంచాలని డిమాండ్ చేస్తూ విజయపుర, బాగల్‌కోట్ ప్రాంత రైతు ప్రతినిధులు మద్దతు ప్రకటించారు. మండ్య, మైసూరు, రామనగర్ (మాండ్య, మైసూరు, రామనగర్)లో ఇప్పటికే నిరసనలు తారాస్థాయికి చేరుకున్నాయి. బంద్ నేపథ్యంలో విద్యాసంస్థలకు ప్రభుత్వం సెలవు ప్రకటించింది. ఈ మేరకు జిల్లా అధికారులు గురువారం రాత్రి ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. రవాణా లేకుండా విద్యాసంస్థలు కొనసాగితే విద్యార్థులు ఇబ్బందులు పడాల్సి వస్తుందని ముందుగానే సెలవు ప్రకటించారు.

అర్ధరాత్రి నుంచి 144 సెక్షన్‌

కర్ణాటక బంద్‌కు పిలుపునిచ్చిన సమయంలో బెంగళూరుతో సహా అన్ని ప్రధాన నగరాలు, జిల్లా కేంద్రాల్లో గురువారం అర్ధరాత్రి 12 గంటల నుంచి 144 సెక్షన్‌ను విధిస్తూ ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. 2016 కావేరీ అల్లర్ల సమయంలో జరిగిన విధ్వంసం నేపథ్యంలో, చాలా మందిని ముందస్తుగా అరెస్టు చేసేందుకు అన్ని పోలీస్ స్టేషన్ల ద్వారా చర్యలు తీసుకున్నారు. బెంగళూరులో భారీ ర్యాలీ నిర్వహించాలని భావించినా పోలీసులు అనుమతి ఇవ్వలేదు. 144 సెక్షన్ అమలులో ఉన్నందున, ఐదుగురిని సమూహంగా తిరిగి రావద్దని ఆదేశించారు. బెంగళూరులో 16,000 మంది పోలీసులను నియమించారు. అన్ని జాతీయ, రాష్ట్ర రహదారులపై ఉన్న టోల్‌గేట్ల వద్ద నిరసన తెలిపేందుకు ఆందోళనకారులు సిద్ధమవుతున్నారు. ఆసుపత్రులు, మెడికల్ షాపులు, అంబులెన్స్‌లు యథావిధిగా పనిచేస్తాయి. ఆటో, క్యాబ్, మినీ వ్యాన్, మాల్స్, సినిమా హాళ్లు, బేకరీలు, హోటళ్లు పూర్తిగా మూతపడ్డాయి. బోర్డ్ ఆఫ్ ఫిల్మ్ ట్రేడ్ బంద్‌కు మద్దతు తెలిపింది. రూప్సా బంద్‌కు ప్రైవేట్ విద్యా సంస్థల సంఘం సంపూర్ణ మద్దతు తెలిపింది. పూర్తిగా విద్యాసంస్థలను మూసివేస్తున్నట్లు ప్రకటించింది.

ఆర్టీసీ ఉద్యోగులు అందుబాటులో ఉండాలి

రాష్ట్ర బంద్ నేపథ్యంలో బీఎంటీసీ, కేఎస్‌ఆర్టీసీ సహా నాలుగు కార్పొరేషన్ల ఉద్యోగులు అందుబాటులో ఉండాలని సంబంధిత అధికారులను ఆదేశించారు. డ్రైవర్లు, కండక్టర్లు సంబంధిత డిపోల్లోనే ఉండాలి. నగరంలో ఓలా, ఉబర్ డ్రైవర్ల మద్దతుతో 50 వేలకు పైగా కార్లు నిలిచిపోనున్నాయి. డ్రైవర్ల సంఘాల ప్రకటన ప్రకారం 1.25 లక్షల ఆటోలు స్తంభించనున్నాయి. అయితే మెట్రో సేవలు యథావిధిగా నడుస్తాయి. ఎపిఎంసి సహా అన్ని మార్కెట్లలో సరుకులు రావడం కష్టతరంగా మారడంతో లావాదేవీలు స్తంభించాయి.

కోర్టు ఆదేశాలను పాటించాలి

– హోం మంత్రి

తమిళనాడుకు కావేరీ నీటి విడుదలపై హోంమంత్రి పరమేశ్వర్ స్పందించారు. బెంగళూరులో గురువారం ఆయన మీడియాతో మాట్లాడుతూ.. కావేరీ నీటి విడుదలపై రాష్ట్ర బంద్ అవసరం లేదని అన్నారు. కోర్టు తీర్పు ప్రకారం నడుచుకోవాల్సి ఉంటుందన్నారు. ప్రజాస్వామ్యంలో పోరాటం ప్రాథమిక హక్కు అన్నారు. నిరసనలు చేయవచ్చు కానీ బంద్ అవసరం లేదన్నారు. సంఘాలను మూసివేస్తే ప్రతిపక్షాలు రాజకీయ కుట్రలకు పాల్పడతాయన్నారు. మంగళవారం ఒక్కరోజు బెంగళూరు బంద్ వల్ల సుమారు రెండు వేల కోట్ల నష్టం వాటిల్లిందని తెలిపారు. కార్మిక సంఘాలు స్వతహాగా బంద్‌కు మద్దతిస్తున్నాయో లేక ఒత్తిడితో బంద్‌కు మద్దతిస్తున్నాయో తెలియడం లేదన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-29T07:22:08+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *