లిబియా: లిబియా వరదల్లో 6500 మంది చనిపోయారు

10 వేల మందికి పైగా గల్లంతయ్యారు

మృతుల సంఖ్య మరింత పెరిగే ప్రమాదం ఉంది

డెర్నా నగరం శవాల కుప్పలా మారిపోయింది

డ్యామ్ డ్యూటీలో సైనికుల నష్టం

లిబియా సహాయం కోసం విజ్ఞప్తి చేసింది

పొరుగు దేశాలు స్పందించాయి

ట్రిపోలీ, సెప్టెంబర్ 13: మధ్యధరా తుఫాను డేనియల్ కారణంగా సంభవించిన వరదల కారణంగా తూర్పు లిబియాలోని డెర్నా నగరంలో భారీ ప్రాణనష్టం జరిగింది. వాడిడెర్నా నదిపై రెండు ఆనకట్టలు దెబ్బతినడం వల్ల వరద కారణంగా అల్-బైదా, షాహత్, సౌస్సే, బెంఘాజీ మరియు అల్-మార్జ్ నగరాలు కోలుకోలేని విధంగా దెబ్బతిన్నాయి. ఆది, సోమవారాల్లో వచ్చిన వరదల కారణంగా డెర్నా నగరం పూర్తిగా తుడిచిపెట్టుకుపోయింది. ఎక్కడ చూసినా కుప్పలు తెప్పలుగా మృతదేహాలు, కొట్టుకుపోయిన వాహనాలు, కుళ్లిపోయిన జంతువుల కళేబరాలే. లిబియా అంతర్గత వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతినిధి లెఫ్టినెంట్ కల్నల్ తారిఖ్-అల్-ఖర్రాజ్ ప్రకారం, ఒక్క డెర్నా నగరంలోనే 5,600 మరణాలు నమోదయ్యాయి మరియు ఇతర నగరాల్లో మొత్తం మరణాల సంఖ్య ఆరున్నర వేలు దాటింది. 10 వేల మందికి పైగా గల్లంతైనట్లు సమాచారం. ఆదివారం డెర్నా డ్యామ్ వద్ద కర్ఫ్యూ విధుల్లో ఉన్న 40 మంది సైనికులు కూడా వరదలో గల్లంతయ్యారని ఆయన చెప్పారు. “తూర్పు లిబియా శవాల కుప్పగా మారింది. ఎక్కడ చూసినా మృతదేహాలు చెల్లాచెదురుగా దర్శనమిస్తున్నాయి. డెర్నాలో బుధవారం రాత్రి వరకు 2,090 మృతదేహాలను సామూహికంగా పూడ్చిపెట్టాము” అని అత్యవసర విభాగం అధికారులు తెలిపారు. నగర అత్యవసర విభాగం డైరెక్టర్ ఇబ్రహీం హాసియా చెప్పారు. వరదల కారణంగా అల్-బైదా నగరం ద్వీపంగా మారిందని, రెస్క్యూ కార్యకలాపాలకు తీవ్ర అంతరాయం కలుగుతోందని, వైమానిక దళం సహాయం అవసరమని, షాహత్, సౌస్సే, అల్-మార్జ్ నగరాల్లో కూడా సహాయక చర్యలు నెమ్మదిగా జరుగుతున్నాయి. మరియు బెంగ ళూరు.రోడ్లు బురదతో నిండిపోయి వాహనాలు వెళ్లలేని పరిస్థితి ఏర్పడిందని అధికారులు తెలిపారు.

భారీ నష్టానికి కారణాలు..!

కొన్నేళ్లుగా పాలనాపరమైన సంక్షోభం (రెండు ప్రభుత్వాల పాలన) కారణంగా డ్యామ్‌లో మౌలిక సదుపాయాలు, నిర్వహణలో పాలకులు నిర్లక్ష్యం వహించడంతో ఇటీవల వరదల కారణంగా భారీ నష్టం వాటిల్లింది. లిబియా అంతర్యుద్ధం కూడా తూర్పు నగరాలు బలహీనపడటానికి కారణమని నమ్ముతారు. ఈ నగరాల్లోని చాలా భవనాలు 20వ శతాబ్దం ప్రారంభంలో నిర్మించబడ్డాయి. ఈ నగరాలు లిబియా తీవ్రవాదులకు కేంద్రాలు. ఆ సమయంలో ఈజిప్టు ఈ ప్రాంతాలపై వైమానిక దాడులు చేసింది. ఆ తర్వాత హిఫ్తార్ బలగాలు స్వాధీనం చేసుకున్నాయి. ఈ ప్రాంతాలు ముఖ్యంగా డెర్నా దశాబ్దాలుగా అభివృద్ధికి నోచుకోలేదు. 1970లలో వర్దాడెర్నా నదిపై ఆనకట్ట నిర్మించబడింది. 2011 తర్వాత ఈ ప్రాంతాల్లో పరిస్థితి మరింత దారుణంగా మారింది. ఇంతలో, లిబియా ప్రెసిడెన్షియల్ కౌన్సిల్ ప్రెసిడెంట్, మొహమ్మద్-అల్-మెన్సీ, మిత్రదేశాలు మరియు అంతర్జాతీయ సమాజాన్ని సహాయం చేయవలసిందిగా కోరారు. టర్కీ వెంటనే స్పందించి మూడు విమానాల్లో సహాయ సామగ్రిని, ఆహారాన్ని పంపింది. కతార్, అల్జీరియా, ట్యునీషియా, ఈజిప్ట్ మరియు యూరోపియన్ యూనియన్ కూడా లిబియాకు సహాయం చేయడానికి ముందుకు వచ్చాయి. 10 మిలియన్ డాలర్లను తక్షణ సాయంగా విడుదల చేయనున్నట్లు ఐక్యరాజ్యసమితి ప్రకటించింది. రెడ్ క్రాస్, రెడ్ క్రెసెంట్, ఐక్యరాజ్యసమితి సంస్థలు యుద్ధ ప్రాతిపదికన వైద్య శిబిరాలు ఏర్పాటు చేస్తున్నట్టు వెల్లడించారు.

డ్యామ్ వద్ద పేలుడు జరిగిందా?

వరద కారణంగా డెర్నా డ్యామ్ కూలిందా? లేక కుట్ర జరిగిందా? అనే ప్రశ్నలకు ప్రత్యక్ష సాక్షులు భిన్న వాదనలు వినిపిస్తున్నారు. ఆదివారం రాత్రి పేలుడు శబ్దం వినిపించింది. ఒక్కసారిగా ఇళ్లలోకి నీరు చేరింది. నేనూ, నా భార్య, చిన్న కూతురు మాత్రమే ఇప్పుడు బ్రతుకుతున్నాం. మా ఇంట్లో అందరూ చనిపోయారు” అని డెర్నాకు చెందిన రాజసాస్సీ వివరించారు. డెర్నాకు చెందిన సఫియా ముస్తఫా కూడా పేలుడు శబ్దం విని నీరు ప్రవహించిందని చెప్పారు. తనకు పేలుడు శబ్దం వినిపించలేదని సల్హా అబూబకర్ వివరించాడు మరియు వరద మూడవ అంతస్తుకు చేరుకుంది. అపార్ట్‌మెంట్‌కు చెందిన.ఉగ్రవాదుల బెదిరింపుతో అక్కడి ప్రభుత్వం మిలటరీతో కర్ఫ్యూ విధించింది. ప్రత్యక్ష సాక్షుల కథనం ప్రకారం.. పేలుడు శబ్ధానికి కుట్రే కారణమా అనే అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-14T02:15:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *