వీసాల తిరస్కరణ: ఆసియా క్రీడల్లో చైనా ఆధిపత్యం

ముగ్గురు అరుణాచల్ ఆటగాళ్లకు వీసా నిరాకరించారు

మన ప్రయోజనాలను కాపాడేందుకు తగిన చర్యలు తీసుకుంటారు

అరుణాచల్ ఎల్లప్పుడూ మనదే: భారతదేశం

క్రీడా మంత్రి అనురాగ్ తన చైనా పర్యటనను రద్దు చేసుకున్నారు

హాంగ్‌జౌలో నేటి నుంచి ఆసియా క్రీడలు ప్రారంభమయ్యాయి

మేము అరుణాచల్‌ను గుర్తించలేము: చైనా

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 22: పొరుగు దేశాల భూభాగాలపై కన్ను వేసి చైనా మరోసారి తన వక్రబుద్ధిని ప్రదర్శించింది. ప్రతిష్టాత్మకమైన ఆసియా క్రీడలకు ముందు భారత్‌ను ఆకర్షించేందుకు ప్రయత్నించింది. శనివారం నుంచి హాంగ్‌జౌలో అధికారికంగా ప్రారంభం కానున్న ఈ క్రీడలకు ముగ్గురు అరుణాచల్ ప్రదేశ్ ఆటగాళ్లకు వీసా నిరాకరించారు. రాజకీయాలను క్రీడలకు ముడిపెట్టకూడదన్న ఒలింపిక్ స్ఫూర్తిని విస్మరించింది. ఈశాన్య రాష్ట్రమైన అరుణాచల్‌పై చైనా తరుచూ నాటకాలాడుతున్న సంగతి తెలిసిందే. అక్కడి భూభాగాలు తమవేనని పేర్కొంటూ ఇటీవల మ్యాప్‌లను విడుదల చేసింది. కొన్ని ప్రాంతాలకు మాండరిన్‌లో కూడా పేరు పెట్టారు. ఆసియా క్రీడల్లో భారత్‌కు ప్రాతినిధ్యం వహించే ఆటగాళ్లకు అరుణాచల్ ఇప్పుడు వీసాలు నిరాకరించింది. దీన్ని భారత్ సీరియస్‌గా తీసుకుంది. ‘మా ప్రయోజనాలను కాపాడుకునేందుకు తగిన చర్యలు తీసుకునే హక్కు మాకు ఉంది.. చైనా ప్రవర్తన వివక్షాపూరితంగా ఉందని విదేశీ వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ అధికార ప్రతినిధి అరిందమ్ బాగ్చి శుక్రవారం ఒక ప్రకటన విడుదల చేశారు. సభ్య దేశ అథ్లెట్లు మాత్రం ఈ విషయం స్పష్టంగా కనిపిస్తోందని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. ఆసియా క్రీడల స్ఫూర్తికి విఘాతం కలిగించే పథకం కింద లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నారు.

కులం, ప్రాంతం ప్రాతిపదికన భారత పౌరుల పట్ల వివక్షను ఖండిస్తున్నామని చెప్పారు. అరుణాచల్ అప్పుడు, ఇప్పుడు, ఎప్పుడూ భారతదేశంలో అంతర్భాగమేనని స్పష్టం చేశారు. కాగా, తాజా వివాదంతో కేంద్ర క్రీడా మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్ చైనా పర్యటనను రద్దు చేసుకున్నారు. భారత్ తరపున ఠాకూర్ క్రీడా ఈవెంట్ ప్రారంభోత్సవానికి హాజరుకానున్నారు. కేంద్ర మంత్రి, అరుణాచల్ ఎంపీ కిరెన్ రిజిజు కూడా చైనా చర్యను తీవ్రంగా ఖండించారు. అరుణాచల్ ప్రజలకు వీసా నిరాకరించే హక్కు ఆ దేశానికి లేదని అన్నారు. భవిష్యత్తులో కూడా ఇలాంటి చర్యల వల్ల ఆటగాళ్లు నష్టపోతారని అంతర్జాతీయ ఒలింపిక్ కమిటీ మౌనం వీడాలని డిమాండ్ చేశారు.

ముగ్గురూ వుషు ప్లేయర్లు

చైనా వీసా నిరాకరణ నేపథ్యంలో ఆ ముగ్గురు అరుణాచల్ క్రీడాకారులు ఎవరన్నదానిపై ఆసక్తి నెలకొంది. వీరు ఉషు ప్లేయర్లు ఒనిలు తేగా, నెమాన్ వాంగ్సు మరియు మెపుంగ్ లాంగూ అని తేలింది. మరోవైపు వీసాల తిరస్కరణ విషయాన్ని ఆసియా క్రీడల ఆర్గనైజింగ్ కమిటీ, ఒలింపిక్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఆసియా దృష్టికి తీసుకెళ్లినట్లు ఆటగాళ్లతో పాటు ఉన్న ఓ అధికారి తెలిపారు. అయితే, వీసాల విషయంలో ఒలింపిక్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఆసియా (OCA) భిన్నమైన వాదనను కలిగి ఉంది. చైనా వీసాలు నిరాకరించలేదని పేర్కొంది. ప్రయాణ పత్రాలు కూడా జారీ చేయబడిన భారతీయ అథ్లెట్లకు వీసాలు నిరాకరించబడలేదు. ఇది ఓసీఏ సమస్యగా తాను భావించడం లేదన్నారు. అర్హులైన అథ్లెట్లందరినీ పాల్గొనేలా ఒప్పందానికి చైనా అంగీకరించిందని తెలిపారు.

జోంగ్నాన్, అరుణాచల్ కాదు: చైనా

భారత క్రీడాకారులకు వీసా నిరాకరించిన వివాదంపై చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ స్పందించింది. అయితే ఎప్పటిలాగే అడ్డగోలు తన వాదనను సమర్థించుకున్నాడు. “మా ప్రభుత్వం అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌గా క్లెయిమ్ చేస్తున్న ప్రాంతాన్ని గుర్తించలేదు. “జాంగ్నాన్ మా ప్రాదేశిక పరిధిలో ఉంది,” అని చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతినిధి మావో నింగ్ అన్నారు. ఏప్రిల్‌లో.. ఆ రాష్ట్రంలోని 90 వేల చదరపు కిలోమీటర్ల భూమి తమదని పేర్కొంటూ దానిని ‘జాంగ్నాన్’ అని పిలుస్తారు. ఇదిలా ఉంటే, ఆసియా క్రీడల ఆతిథ్య దేశం కాబట్టి, “చట్టపరమైన పత్రాలు” ఉన్న అన్ని దేశాల అథ్లెట్లను సాదరంగా ఆహ్వానిస్తున్నట్లు ఆమె తెలిపారు. .

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *