ఎంఎస్ స్వామినాథన్: ‘హరిత విప్లవ పితామహుడు’ ఎంఎస్ స్వామినాథన్ మృతి.. ప్రముఖులు నివాళులర్పించారు.

భారతదేశంలో హరిత విప్లవ పితామహుడిగా పేరొందిన వ్యవసాయ శాస్త్రవేత్త ఎంఎస్ స్వామినాథన్ వయోభారంతో కన్నుమూశారు. ఆయన మృతి పట్ల పలువురు ప్రముఖులు సంతాపం తెలిపారు.

ఎంఎస్ స్వామినాథన్: 'హరిత విప్లవ పితామహుడు' ఎంఎస్ స్వామినాథన్ మృతి.. ప్రముఖులు నివాళులర్పించారు.

ఎంఎస్ స్వామినాథన్ కన్నుమూశారు

ఎంఎస్ స్వామినాథన్ కన్నుమూత : భారతదేశంలో ‘హరిత విప్లవ పితామహుడు’గా పేరొందిన వ్యవసాయ శాస్త్రవేత్త ఎంఎస్ స్వామినాథన్ చెన్నైలో కన్నుమూశారు. వయోభారం కారణంగా మృతి చెందినట్లు కుటుంబ సభ్యులు తెలిపారు.

1925 ఆగస్టు 7న తమిళనాడులోని కుంభకోణంలో జన్మించిన మంకొంబు సాంబశివన్ స్వామినాథన్ తేనంపేటలోని తన నివాసంలో తుదిశ్వాస విడిచినట్లు కుటుంబ సభ్యులు ప్రకటించారు. స్వామినాథన్‌కు ముగ్గురు కుమార్తెలు. 1943లో బెంగాల్‌లో కరువును చూసిన తర్వాత వైద్య విద్య నుంచి వ్యవసాయం వైపు మళ్లారు. స్వామినాథన్ బంగాళదుంపలు, గోధుమలు, బియ్యం మరియు జనపనారపై పరిశోధన చేస్తూ 1949లో తన వృత్తిని ప్రారంభించారు. స్వామినాథన్ నార్మన్ బోర్లాగ్ మరియు ఇతర శాస్త్రవేత్తలతో కలిసి 1960లలో భారతదేశంలో ఆహార ధాన్యాల కొరత నేపథ్యంలో అధిక దిగుబడినిచ్చే గోధుమ విత్తనాలను అభివృద్ధి చేశారు.

భారతదేశంలో సాంప్రదాయ వ్యవసాయం నుండి అధిక దిగుబడినిచ్చే విత్తనాలను ప్రవేశపెట్టడంలో స్వామినాథన్ కొత్త విధానాలను తీసుకువచ్చారు. ఈ మార్పు హరిత విప్లవానికి దారి తీసింది. అందుకే స్వామినాథన్‌ను ‘ఫాదర్ ఆఫ్ గ్రీన్ రెవల్యూషన్’ అంటారు. స్వామినాథన్ అనేక వ్యవసాయ పరిశోధనా ప్రయోగశాలలలో అనేక పదవులను నిర్వహించారు. ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ అగ్రికల్చరల్ రీసెర్చ్ తరువాత ఇంటర్నేషనల్ రైస్ రీసెర్చ్ ఇన్స్టిట్యూట్ డైరెక్టర్ జనరల్.

1988లో ఎంఎస్ స్వామినాథన్ ఇంటర్నేషనల్ యూనియన్ ఆఫ్ కన్జర్వేషన్ ఆఫ్ నేచర్ అండ్ నేచురల్ రిసోర్సెస్ అధ్యక్షుడిగా పనిచేశారు. వ్యవసాయ విజ్ఞాన రంగంలో ఆయన చేసిన సేవలకుగానూ ఎన్నో అవార్డులు అందుకున్నారు. అతనికి 1961లో శాంతి స్వరూప్ భట్నాగర్ అవార్డు మరియు 1986లో ఆల్బర్ట్ ఐన్‌స్టీన్ వరల్డ్ అవార్డ్ ఆఫ్ సైన్స్ లభించాయి. భారత ప్రభుత్వం 1967లో పద్మశ్రీ, 1972లో పద్మభూషణ్ మరియు 1989లో పద్మవిభూషణ్‌తో సత్కరించింది.

ఇది కూడా చదవండి: గతేడాది రికార్డు బద్దలు.. భారీ ధర పలికిన బాలాపూర్ లడ్డూ.. ఎవరికి ఏ ధరకు..

ఎంఎస్ స్వామినాథన్ మృతి పట్ల ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ, పలువురు ప్రముఖులు సంతాపం తెలిపారు. దేశంలోనే అత్యుత్తమ వరిసాగును సృష్టించి హరిత విప్లవానికి నాంది పలికిన స్వామినాథన్ మృతి దేశంలో వ్యవసాయ రంగానికి తీరని లోటని టీపీసీసీ అధ్యక్షుడు రేవంత్ రెడ్డి అన్నారు. ఆయన ఆత్మకు శాంతి చేకూరాలని ఆకాంక్షిస్తూ, ఆయన కుటుంబ సభ్యులకు రేవంత్ రెడ్డి ప్రగాఢ సానుభూతి తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *