టీఎస్ హైకోర్టు: పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ శైలిని సమర్థించిన హైకోర్టు

గ్రూప్-1 ప్రిలిమ్స్ రద్దు కారణం

సింగిల్ జడ్జి తీర్పును హైకోర్టు డివిజన్ బెంచ్ సమర్థించింది

నోటిఫికేషన్ ప్రకారం మళ్లీ పరీక్ష నిర్వహించాల్సి ఉంటుంది.

50 వేల మంది అభ్యర్థులను తొలిసారి ప్రిలిమ్స్‌కు, రెండోసారి తగ్గించారు

అంటే TSPSC 50 వేల మంది అభ్యర్థుల నమ్మకాన్ని కోల్పోయింది..

వాళ్లంతా భవిష్యత్తును పోగొట్టుకున్నట్లే?

తొలుత 2.83 లక్షల మందికి బయోమెట్రిక్‌ తీసుకున్నారు.

రెండోసారి 2.33 లక్షల మంది ఎందుకు తీసుకోలేదు?

రాజ్యాంగ సంస్థ వైఖరి ఎందుకు మారింది?

నోటిఫికేషన్ కమిషన్‌తో పాటు అభ్యర్థులకు కూడా వర్తిస్తుంది

వేషధారణ సాధ్యమే.

పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్‌ను హైకోర్టు సమర్థించింది

లాజిస్టిక్స్ మరియు మానవ వనరుల కొరత: TSPSC

గతేడాది అక్టోబర్‌లో టీఎస్‌పీఎస్సీ నిర్వహించిన ప్రిలిమ్స్‌కు 2.83 లక్షల మంది అభ్యర్థులు హాజరయ్యారు. వారి బయోమెట్రిక్ సేకరించారు. ఈ ఏడాది జూన్‌లో రెండోసారి 2.33 లక్షల మంది హాజరయ్యారు. 50 వేలు అంటే చిన్న సంఖ్య కాదు. టీఎస్‌పీఎస్సీపై నమ్మకం పోయి రెండోసారి నిర్వహించిన ప్రిలిమ్స్‌కు ఆ 50 వేల మంది హాజరు కాలేదు. ఎనిమిది నెలల్లోనే బయోమెట్రిక్స్‌పై రాజ్యాంగ సంస్థ తన వైఖరిని ఎందుకు మార్చుకుంది? టీఎస్ పీఎస్సీ వల్ల నిర్వహణ సాధ్యం కాదన్న భావనతో ఆ 50 వేల మంది పరీక్షకు హాజరు కాలేదు. TSPSC వారి భవిష్యత్తుతో చెలగాటమాడింది. ఇలాంటి చర్యలతో ఆత్మహత్యలు కూడా జరుగుతున్నాయి.

– ప్రధాన న్యాయస్థానం

హైదరాబాద్ , సెప్టెంబరు 27 (ఆంధ్రజ్యోతి): గ్రూప్‌-1 ప్రిలిమ్స్‌ విషయంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి, టీఎస్‌పీఎస్సీకి హైకోర్టులో ఎదురుదెబ్బ తగిలింది. జూన్ 11న నిర్వహించిన ప్రిలిమ్స్‌ను రద్దు చేస్తూ సింగిల్ జడ్జి ఇచ్చిన తీర్పును డివిజన్ బెంచ్ సమర్థిస్తూ.. నోటిఫికేషన్‌కు విరుద్ధంగా నిర్వహించిన పరీక్షను రద్దు చేయడమే కారణమని పేర్కొంది. నిబంధనల ప్రకారం మరోసారి ప్రిలిమ్స్ నిర్వహించాలని స్పష్టం చేశారు. ఒక్కసారి పేపర్ లీకేజీ కారణంగా రద్దు చేసిన పరీక్ష నిర్వహణలో మరింత అప్రమత్తంగా వ్యవహరించాల్సిన టీఎస్‌పీఎస్సీ తీవ్ర నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరిస్తూ అభ్యర్థుల జీవితాలతో చెలగాటమాడిందని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. ఈ మేరకు టీఎస్‌పీఎస్సీ దాఖలు చేసిన అప్పీల్‌ను కొట్టివేసింది. రెండోసారి నిర్వహించిన గ్రూప్ -1 ప్రిలిమ్స్ పరీక్షను రద్దు చేస్తూ సింగిల్ జడ్జి ఇచ్చిన తీర్పును కొట్టివేయాలని టీఎస్ పీఎస్సీ డివిజన్ బెంచ్ లో అప్పీల్ చేసిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ అప్పీల్ పిటిషన్‌పై బుధవారం జస్టిస్ అభినందన్ కుమార్ షావిలి, జస్టిస్ అనిల్ కుమార్‌లతో కూడిన ధర్మాసనం మరోసారి విచారణ చేపట్టింది. ఈ సందర్భంగా టీఎస్ పీఎస్సీ నిర్లక్ష్య వైఖరి ప్రదర్శించింది. ముఖ్యంగా.. గతేడాది అక్టోబర్ 16న జరిగిన ప్రిలిమ్స్‌కు 2.83 లక్షల మంది అభ్యర్థులు హాజరయ్యారు.

ఈ ఏడాది జూన్ 11న రెండోసారి నిర్వహించిన పరీక్షను కేవలం 2.33 లక్షల మంది మాత్రమే రాశారని, అంటే 50 వేల మంది విశ్వాసాన్ని కమిషన్ కోల్పోయిందని ధర్మాసనం పేర్కొంది. మొదటి పరీక్షలోనే బయోమెట్రిక్‌ తీసుకున్న TSPSC కేవలం 8 నెలల్లోనే తన వైఖరిని ఎందుకు మార్చుకుంది? దీనికి కారణాలేంటి?” ‘హేమలత వర్సెస్ స్టేట్ ఆఫ్ తమిళనాడు’ కేసులో పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ నిబంధనలను తప్పనిసరిగా అమలు చేయాలని.. హైకోర్టుకు కూడా వాటిని మార్చే అధికారం లేదని సుప్రీంకోర్టు గుర్తు చేసింది. . కమిషన్‌తో పాటు అభ్యర్థులకు కూడా నిబంధనలు సమానంగా వర్తిస్తాయని స్పష్టం చేశారు. 258 మంది ఓఎంఆర్ షీట్లు ఎక్కువగా ఉన్న నేపథ్యంలో వేషాలు వేసే అవకాశం ఉందని చెబుతున్నారు. మెయిన్స్ పరీక్షలో 1:50 నిష్పత్తిలో 258 మంది అభ్యర్థులు అధికంగా ఉండడంతో మెరిటోరియస్ అభ్యర్థులు అనర్హులుగా ప్రకటిస్తే.. పిటిషనర్ల వాదనలతో ధర్మాసనం ఏకీభవించింది.

ఆ 258 మంది ఎవరు?

పరీక్ష ముగిసిన 17 రోజుల తర్వాత మొత్తం అభ్యర్థుల సంఖ్య 258 పెరిగిందని పిటిషనర్ల తరఫు సీనియర్ న్యాయవాది గిరిధర్ రావు, న్యాయవాది బొమ్మగాని నర్సింహ వాదించారు. ఆ 258 మంది ఎవరు? గ్రూప్-1లో తప్పులున్నాయని తెలుసుకున్న టీఎస్‌పీఎస్సీ గ్రూప్-4 పరీక్షకు సప్లిమెంటరీ నోటిఫికేషన్‌ను విడుదల చేసిందని ఆరోపించారు. వేషధారణకు అవకాశం ఉన్నప్పుడు.. ఆ పరీక్షను (గ్రూప్-4) కొనసాగించడం చట్ట విరుద్ధమని పేర్కొంది. పేపర్‌-1, పేపర్‌-2కు సంబంధించిన ఓఎంఆర్‌ షీట్లపై ఇద్దరు ఇన్విజిలేటర్లు సంతకాలు చేయాల్సి ఉండగా, కొన్ని చోట్ల ఒకే సంతకం ఉందని గుర్తు చేశారు. దీంతో నామినల్ రోల్స్ తనిఖీలు, ఫొటోగ్రాఫ్ లు, సంతకాల గుర్తింపు సక్రమంగా జరగలేదు. సంతకాలలో తేడా కనిపించడం లేదన్నారు.

లాజిస్టిక్స్ మరియు మానవశక్తి కొరత: TSPSC

రెండోసారి నిర్వహించిన ప్రిలిమ్స్‌లో లాజిస్టిక్స్, సాంకేతిక సమస్యలు, మానవ వనరుల కొరత కారణంగా బయోమెట్రిక్ తీసుకోలేదు. వారి ఇష్టానుసారం ఫోటో గుర్తింపు కార్డు తనిఖీతో పకడ్బందీగా పరీక్ష నిర్వహించామని TSPSC తెలిపింది. కమిషన్ తరపున ఏజీ బీఎస్ ప్రసాద్ మాట్లాడుతూ.. 258 వంచనలు జరిగాయని చెప్పడం సరికాదని.. పరీక్ష ముగిసిన వెంటనే తొలిరోజు టెలిఫోన్ ద్వారా వివరాలు సేకరించామని తెలిపారు. ఆ తర్వాత అన్ని OMR షీట్లు అందిన తర్వాత వెబ్‌నోట్ ద్వారా మొత్తం సంఖ్యను వెల్లడించారు. 258 ఓఎంఆర్‌ షీట్లను చేర్చడం సరికాదన్నారు. వేషధారణ అనేది కేవలం ఊహాగానాలు మాత్రమే. కేవలం ముగ్గురు అభ్యర్థుల ఆరోపణల ఆధారంగా మొత్తం పరీక్షను రద్దు చేస్తే లక్షలాది మందికి అన్యాయం జరుగుతుంది. ‘సచిన్ కుమార్’ కేసులో వచ్చిన ఆరోపణల ఆధారంగా పరీక్ష రద్దు చెల్లదని సుప్రీంకోర్టు తీర్పునిచ్చిందని గుర్తు చేశారు. బయోమెట్రిక్‌ వేయబోమని హాల్‌టికెట్‌లో స్పష్టంగా పేర్కొనడం జరిగిందన్నారు. చివరి నిమిషంలో వచ్చిన అభ్యర్థులను గేటు వద్దే నిలిపి బయోమెట్రిక్ వేసేందుకు వీలు లేకుండా పోతోంది. ప్రత్యామ్నాయ విధానాలు ఎంపిక చేయబడ్డాయి. ఏ దశలోనైనా నిబంధనలను మార్చే అధికారం తమకు ఉందని.. నోటిఫికేషన్‌లో పేర్కొన్నారు. డివిజన్ బెంచ్ తీర్పు కాపీలు అందిన తర్వాత సుప్రీంకోర్టుకు వెళ్లాలా? లేదా? అనే అంశాన్ని TSPSC పరిశీలిస్తున్నట్లు సమాచారం.

గ్రూప్-1పై హైకోర్టు తీర్పు చారిత్రాత్మకం: మధుయాష్కీ

హైదరాబాద్: గ్రూప్-1 పరీక్షను రద్దు చేస్తూ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పు చరిత్రాత్మకమని టీపీసీసీ ప్రమోషన్ కమిటీ చైర్మన్ మధుయాష్కీ గౌడ్ అన్నారు. బుధవారం గాంధీభవన్‌లో ఎన్‌ఎస్‌యూఐ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు బల్మూరి వెంకట్‌తో కలిసి ఆయన విలేకరులతో మాట్లాడారు. రాష్ట్రంలోని నిరుద్యోగులు, యువత జీవితాలతో కేసీఆర్ ఆడుకుంటున్నారని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. విద్యార్థులు మళ్లీ పరీక్ష రాసేందుకు ప్రభుత్వం ఆర్థిక సహాయం అందించాలని, వయోపరిమితిని సడలించాలని కోరారు. కోర్టు తీర్పుకు బాధ్యత వహిస్తూ సీఎం కేసీఆర్ రాజీనామా చేయాలని డిమాండ్ చేశారు. అనంతరం బల్మూరి వెంకట్ మాట్లాడుతూ టీఎస్ పీఎస్సీలో అక్రమాలకు పాల్పడిన వారిపై చర్యలు తీసుకునేందుకు ప్రభుత్వం ఎందుకు వెనకడుగు వేస్తోందన్నారు. టీఎస్‌పీఎస్సీ స్వయం ప్రతిపత్తి కలిగిన సంస్థ అని చెబుతున్న ప్రభుత్వం సీబీఐ విచారణకు ఎందుకు నిరాకరిస్తున్నదని ప్రశ్నించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-28T11:58:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *