ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం 2023 : మీ హృదయాన్ని జాగ్రత్తగా చూసుకోండి.. నేడు ‘ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం’

వ్యాయామం లేకపోవడం, చెడు అలవాట్లు, సరైన ఆహారపు అలవాట్లు లేకపోవడం గుండె ఆరోగ్యంపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతాయి. నేడు ‘ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం’. జీవనశైలిలో చిన్న చిన్న మార్పులతో గుండె ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవాలి.

ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం 2023 : మీ హృదయాన్ని జాగ్రత్తగా చూసుకోండి.. నేడు 'ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం'

ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం 2023

ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం 2023 : ప్రపంచంలో మరణాలకు గుండె జబ్బులు మరియు స్ట్రోక్‌లు ప్రధాన కారణమని ప్రపంచ ఆరోగ్య సమాఖ్య పేర్కొంది. ఈ కారణాల వల్ల ఏటా 17.1 మిలియన్ల మంది మరణిస్తున్నారు. ఈ సంఖ్య క్యాన్సర్, హెచ్‌ఐవి, ఎయిడ్స్ మరియు మలేరియా బాధితుల కంటే ఎక్కువ. గుండె జబ్బులు మరియు స్ట్రోక్ నివారణ గురించి అవగాహన కల్పించడానికి ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 29 న ‘ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం’ జరుపుకుంటారు. ఈరోజు సెప్టెంబర్ 29.. గుండె జాగ్రత్తల గురించి తెలుసుకుందాం.

ఈ మధ్య కాలంలో శారీరకంగా ఆరోగ్యంగా ఉండి ఎలాంటి అనారోగ్యాలు లేని వారు గుండెపోటుతో హఠాత్తుగా మరణించిన ఉదంతాలు చూస్తున్నాం. ప్రత్యేక విద్యుత్ వ్యవస్థ గుండె కొట్టుకోవడానికి సహాయపడుతుంది. ఇది లయను నియంత్రిస్తుంది. ఈ వ్యవస్థకు నష్టం గుండె వైఫల్యానికి దారి తీస్తుంది. రక్తనాళాల్లో గడ్డకట్టడం వల్ల కూడా ఆకస్మిక గుండె ఆగిపోవచ్చు. కొన్ని మందుల ప్రభావం గుండెకు ప్రమాదకరం.

మఖనాస్ యొక్క ప్రయోజనాలు : గుండె ఆరోగ్యం, మధుమేహం నియంత్రణలో మఖనాస్ యొక్క 10 అద్భుతమైన ప్రయోజనాలు

కొందరు అసలు వ్యాయామం చేయరు. కొందరు అతిగా వ్యాయామం చేస్తుంటారు. తీవ్రమైన శారీరక శ్రమ మరియు క్రీడలు కూడా గుండె యొక్క విద్యుత్ వ్యవస్థ యొక్క వైఫల్యానికి దారితీస్తాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. శరీరంలోని కొన్ని భాగాలలో గడ్డకట్టడం వల్ల గుండె రక్తనాళాల్లోకి చేరినప్పుడు కూడా గుండె ఆగిపోవచ్చు. ఖనిజ లవణాల లోపం లేదా ధూమపానం, గుట్కా నమలడం మరియు కొన్ని మందులు వాడేవారు కూడా గుండె ఆగిపోయే ప్రమాదాన్ని పెంచుతారు.

ఇటీవల, చాలా మంది ప్రజలు కోవిడ్-19ని గుండె జబ్బులతో ముడిపెడుతున్నారు. వాస్తవానికి, కోవిడ్‌తో మరణించే వారి సంఖ్య గుండె జబ్బుల వల్ల ఎక్కువ. గుండెను ఆరోగ్యంగా ఉంచుకోవడం మరియు ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని నడిపించడం వల్ల గుండె దృఢంగా ఉంటుంది. కూరగాయలు, తృణధాన్యాలు, పప్పులు మరియు పండ్లు ఆహారంలో చేర్చుకోవాలి. వారానికి కనీసం 150 నిమిషాలు నడవడం మంచిది. ఇలా చేయడం వల్ల బీపీ, షుగర్ అదుపులో ఉంటాయి. తక్కువ కొవ్వు పదార్థాలు మరియు కూరగాయలు తినడం మంచిది.

గుండె ఆరోగ్యం : రోజుకు 11 నిమిషాలు వాకింగ్ చేస్తే చాలు.. గుండె ఆరోగ్యం బాగుంటుంది

ప్రపంచ హృదయ దినోత్సవం గుండె జబ్బులు మరియు అనారోగ్యాల గురించి అవగాహన కల్పిస్తుంది. కొన్ని ఆన్‌లైన్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లలో ప్రత్యేక కార్యక్రమాలు కూడా నిర్వహించబడతాయి. ప్రభుత్వ మరియు ప్రైవేట్ సంస్థలు ఈ కార్యక్రమాలలో పాల్గొంటాయి. సైన్స్ ఫెయిర్లు, ప్రదర్శనలు, ఫిట్‌నెస్ సెషన్‌లు, పబ్లిక్ టాక్స్, మారథాన్‌లు చేస్తారు. గుండె ఆరోగ్యం మన చేతుల్లోనే ఉంది. దానిపై ప్రత్యేక శ్రద్ధ పెట్టడం చాలా ముఖ్యం. ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం తీసుకోవడం, చెడు అలవాట్లకు దూరంగా ఉండటం, శారీరక వ్యాయామాలు చేయడం మరియు క్రమం తప్పకుండా కొలెస్ట్రాల్, బిపి మరియు షుగర్ చెక్ చేసుకోవడం చాలా అవసరం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *